ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสครับ

โพสต์โดย kitty_off » อังคาร ส.ค. 08, 2017 7:03 pm

ถ้าจะใช้ผงนมแพะ ผสมกับ สครับวอลนัท สามารถผสมคนให้เข้ากันได้เลยไหมคะ
kitty_off

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 09, 2017 11:49 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะสูตรที่ท่านสมาชิกต้องการคือเป็นอย่างไรคะ

ผงสครับ ไม่ได้นำมาสครับโดยตรงกับผิว แต่ควรจะอยู่ในรูปเนื้อครีมหรือเจลข้นคะ

ผงนมแพะ หากจะให้เกิดประโยชน์ ต้องถูกละลายในน้ำ โปรตีนต่างๆจึงสามารถซึมเข้าสู่ผิวได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย kitty_off » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 11:20 am

ต้องการนำมาขัดตัวน่ะค่ะ เหมือนเกลือสปาขัดผิว แต่นี่จะใช้ผงสครับแทนเกลือน่ะค่ะ.แล้วผงนมแพะต้องละลายน้ำเย็น หรือน้ำร้อนคะ..แล้วมีสูตรแนะนำในการทำสครับไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
kitty_off

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 12, 2017 8:45 pm

สวัสดีคะ

โดยปกติ สูตรสครับรูปแบบใดๆ จะประกอบด้วยองค์ประกอบดังนี้คะ

1. ผงสครับ
2. องค์ประกอบที่ช่วยให้ ทำให้เกิดเนื้อข้น
3. องค์ประกอบที่ช่วยให้ เนื้อลื่น เวลาสครับไม่สากผิว

ในข้อ 1 ท่านสมาชิกสามารถเลือก ผงสครับ ตามลักษณะขนาดผง และชนิด ที่ต้องการได้คะ

ในข้อ 2 มีตัวเลื่อกหลากหลาย ขึ้นอยู่กับท่านสมาชิกชอบลักษณะเนื้อแบบใด โดยวิธีง่ายที่สุด คือการทำให้เป็นเนื้อครีม ด้วยสารสร้างเนื้อครีมใดๆ ตัวเลือกอื่นที่พบได้บ่อยครั้ง คือการใช้ ผง Clay เช่น Kaolin มาช่วยทำให้เนื้อสูตรมีลักษณะเป็นโคลน คะ

ในข้อ 3 ที่นิยมมากที่สุด คือการใช้น้ำมัน ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันจากธรรมชาติ หรือน้ำมันสังเคราะห์ เช่น mineral oil คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง