ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตรน้ำตบครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตรน้ำตบครับ

โพสต์โดย consumer004 » อังคาร ส.ค. 08, 2017 3:36 pm

สนใจทำสูตรน้ำตบเอาไว้ใช้ เช้า-เย็นครับ
ปกติเป็นคนผิวธรรมดา อยากได้สูตรที่ช่วยกระขับรูขุมขน และทำให้ผิวกระจ่างใสครับ

รบกวนดูสูตรข้างล่างให้หน่อยครับ
Double Hyaluron Liquid 2%
GlucoBright 4%
Safe-B3 5%
Azelaic Acid 5%
1,2-Hexanediol 3%
Phenoxyethanol 0.3%
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ

ไม่รู้ว่าส่วนประกอบที่คัดมาจะเข้ากันได้มั้ยอ่ะครับ :) :?:

ขอบคุณครับ
consumer004

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรน้ำตบครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 09, 2017 11:45 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย consumer004 » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 7:13 am

ผสมแล้วอยู่ได้กี่วันอ่าครับ
ส่วมผสมทุกอย่างผมเอาผสมรวมกันในน้ำเลยนะครับ
consumer004

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย endorphinism » ศุกร์ ส.ค. 11, 2017 1:44 pm

ผมขออนุญาตแชร์ความรู้และประสบการณ์นะครับ

ผสมแล้วอยู่ได้กี่วันอ่าครับ
ส่วมผสมทุกอย่างผมเอาผสมรวมกันในน้ำเลยนะครับ

โดยปกติแล้วเครื่องสำอางที่เราผสมขึ้นมาเองถ้าใส่สารกันเสียก็อยู่ได้อย่างน้อยๆก็หนึ่งปีครับ แต่มันไม่แน่นอนมันขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อม การจัดเก็บและปัจจัยอะไรอีกหลายๆอย่าง ผมดูจากสูตรของคุณแล้วพบกว่ามี Phenoxyethanol 0.3% กับ 1,2-Hexanediol 3% และในตัวของ Double Hyaluron Liquid ก็ยัง preserved ด้วย Phenoxyethanol อีก ซึ่งคิดว่าเพียงพอต่อการควบคุมเชื้อโรคแล้วครับ แล้วถ้ายิ่งทำใช้เองครั้งละไม่มากก็แทบไม่ต้องห่วงเรื่องอายุของผลิตภัณฑ์เลยครับเพราะใช้แป๊ปๆก็หมดแล้ว แต่ที่ผมเห็นตามท้องตลาดส่วนใหญ่เค้าจะเคลมอายุว่าอยู่ได้ 2 ปีนับจากวันที่ผลิต แต่ถ้าเปิดใช้แล้วก็อยู่ได้ประมาณ 6 เดือนครับ แต่สุดท้ายแล้วคงไม่สามารถกำหนดวันหมดอายุได้แน่นอนเพียงแต่คาดเดาเท่านั้นครับ และถ้าจะทำขายเราเห็นคุณ C7 กับ Staff แนะนำว่าจะต้องทำการส่งแลปเพื่อเพาะเชื้อว่าผลิตภัณฑ์ของเราสามารถควบคุมเชื้อโรคได้รึปล่าว

ผิดพลาดตรงไหน รอ Staff มาเสริมอีกทีครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
endorphinism

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 13, 2017 12:02 am

สวัสดีคะ

ทีมงานของพระคุณคุณ endorphinism คะ

ทีมงานยืนยันตามที่คุณ endorphinism ให้ข้อมูลคะ

โดยปกติ การใช้สารกันเสียตามอัตราที่แนะนำ ประกอบการกระบวนการผสมต่างๆที่สะดวก และส่วนผสมต่างๆที่มีคุณภาพไม่มีเชื้อโรคเจือปน ควรจะได้อายุ shelf life ของผลิตภัณฑ์ที่ผสมขึ้น อยู่ที่ประมาณ 2ปี เป็นอายุที่คาดหวังได้คะ

หากผลิตเพื่อจำหน่าย ในกรณีที่สูตรของท่านสมาชิกมีองค์ประกอบบางอย่างที่อาจมีความเสี่ยงในด้านเชื้อได้ ตัวอย่างเช่น มีการนำส่วนผสมจากธรรมชาติมาใช้ เช่นนำกากกาแฟ มาใช้ในสูตร ในกรณีเหล่านี้ ควรจะต้องทำการตรวจวิเคราะห์กับทาง กรมวิทย์ฯ เพื่อทดสอบว่า สารกันเสียในสูตร มีประสิทธิภาพเพียงพอในการควบคุมเชื้อคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง