ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับสูตร Cleansing Water ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับสูตร Cleansing Water ค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » จันทร์ ส.ค. 07, 2017 4:38 pm

จากสูตร Cleansing Water ที่ทางบริษัทลงไว้ในหน้าผลิตภัณฑ์ Poloxamer 184
Water ที่เหลือ
Butylene Glycol 10%
glycerin 7%
Ethyl Alcohol 5%
Poloxamer 184 3%
Eye Preserved™ (Polyaminopropyl Biguanide) 1%

อยากสอบถามว่า
1. สามารถตัด Ethyl Alcohol 5% ออกจาก Ingredient List ได้ไหมค่ะ :?:
คือถ้าไม่ใส่ Ethyl Alcohol จะทำให้ Poloxamer 184 ละลายได้ไม่สมบูรณ์
หรือประสิทธิภาพการทำความสะอาดจะลดลงรึเปล่า?
2. จากข้อมูลที่ Staff เคยให้ไว้ในภาพด้านล่าง เราสามารถสร้างเนื้อเจลให้ Cleansing Water สูตรนี้
โดยใช้ Hydroxypropyl Methylcellulose ได้ใช่ไหมค่ะ :?:
3. ถ้าสามารถใช้ Hydroxypropyl Methylcellulose ได้ (คืออยากลองใช้สารตัวนี้มานานแล้วค่ะ 555)
เราก็ต้องเริ่มสร้างเนื้อเจลตามเทคนิคการสร้างเนื้อเจลด้วย Hydroxypropyl Methylcellulose (Credit: คุณ Chalermlap) จากนั้นก็ค่อยเติม Butylene Glycol 10%, glycerin 7%, Poloxamer 184 3%, Eye Preserved™ (Polyaminopropyl Biguanide) 1% ตามลำดับ แล้วผสมให้เข้ากันใช่มั๊ยคะ :?:

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ
ไฟล์แนป
Capture.PNG (25.18 KiB) เปิดดู 1891 ครั้ง
shoppingist

Has thanked: 6 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 6 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับสูตร Cleansing Water ค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 09, 2017 2:46 pm

สวัสดีคะ

1. สามารถตัด Ethyl Alcohol 5% ออกจาก Ingredient List ได้ไหมค่ะ :?:
คือถ้าไม่ใส่ Ethyl Alcohol จะทำให้ Poloxamer 184 ละลายได้ไม่สมบูรณ์
หรือประสิทธิภาพการทำความสะอาดจะลดลงรึเปล่า?

ในสูตรนี้ Ethyl Alcohol ทำหน้าที่ให้ผิวสัมผัสที่ดี เท่านั้นคะ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการละลายของ Poloxamer 184 คะ อย่างไรก็ตาม Ethyl Alcohol เอง ก็สามารถช่วยทำความสะอาดผิวได้ด้วยคะ แต่หากท่านสมาชิกไม่ต้องการก็สามารถตัดออกจากสูตรได้คะ

2. จากข้อมูลที่ Staff เคยให้ไว้ในภาพด้านล่าง เราสามารถสร้างเนื้อเจลให้ Cleansing Water สูตรนี้
โดยใช้ Hydroxypropyl Methylcellulose ได้ใช่ไหมค่ะ :?:

สามารถทำได้คะ

3. ถ้าสามารถใช้ Hydroxypropyl Methylcellulose ได้ (คืออยากลองใช้สารตัวนี้มานานแล้วค่ะ 555)
เราก็ต้องเริ่มสร้างเนื้อเจลตามเทคนิคการสร้างเนื้อเจลด้วย Hydroxypropyl Methylcellulose (Credit: คุณ Chalermlap) จากนั้นก็ค่อยเติม Butylene Glycol 10%, glycerin 7%, Poloxamer 184 3%, Eye Preserved™ (Polyaminopropyl Biguanide) 1% ตามลำดับ แล้วผสมให้เข้ากันใช่มั๊ยคะ :?:

ท่านสมาชิกทำการผสมด้วยมือ หรือมีเครื่องมือใดๆช่วยปั่นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเกี่ยวกับสูตร Cleansing Water ค่ะ

โพสต์โดย shoppingist » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 12:31 pm

มีแค่เครื่องตีฟองนมค่ะแต่ไม่ค่อยได้ใช้
คือถนัดคนด้วยมือมากกว่า
shoppingist

โพสต์โดย shoppingist » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 12:46 pm

สอบถามอีกข้อค่ะ ว่าสามารถใช้ Pro Polymer เป็นตัวสร้างเนื้อเจลให้สูตรนี้ได้ด้วยรึเปล่า :?:
(เพราะเคยลองเอา Pro Polymer ไปสร้างเนื้อเจลให้ Bioderma แล้วถูกใจมากค่ะ)
shoppingist

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 12, 2017 8:51 pm

สวัสดีคะ

shoppingist เขียน:มีแค่เครื่องตีฟองนมค่ะแต่ไม่ค่อยได้ใช้
คือถนัดคนด้วยมือมากกว่า

หากคนด้วยมือ ทีมงานเกรงว่า การใช้ Hydroxypropyl Methylcellulose อาจจะไม่มีแรงคนเพียงพอให้สามารถละลายเกิดเนื้อเจลได้คะ โดยการใช้ Hydroxypropyl Methylcellulose ควรจะต้องใช้ ทั้งความร้อน และเครื่องปั่นในการปั่นให้เกิดเนื้อเจลคะ

สอบถามอีกข้อค่ะ ว่าสามารถใช้ Pro Polymer เป็นตัวสร้างเนื้อเจลให้สูตรนี้ได้ด้วยรึเปล่า :?:
(เพราะเคยลองเอา Pro Polymer ไปสร้างเนื้อเจลให้ Bioderma แล้วถูกใจมากค่ะ)

ไม่สามารถทำได้เนื่องจาก Pro Polymer ไม่เข้ากับ Eye Preserved™ (Polyaminopropyl Biguanide) คะ หากท่านสมาชิกต้องการใช้ Pro Polymer ในสูตรนี้ จะต้องตัด Eye Preserved™ (Polyaminopropyl Biguanide) ออก และเลือกใช้สารกันเสียชนิดอื่่นแทนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง