ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูสูตร Soap&Shampoo ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตร Soap&Shampoo ค่ะ

โพสต์โดย peeya_pgi » จันทร์ ส.ค. 07, 2017 2:57 pm

สวัสดีทีมงานค่ะ
จะรบกวนดูสูตรและขั้นตอนการผสมของสบู่และแชมพูให้ด้วยค่ะ
แบ่งเป็นของเด็กกับของผู้ใหญ่ค่ะ ของผูใหญ่ ลักษณะเส้นผมดังนี้ค่ะ เป็นผมเส้นเล็ก ไม่ค่อยมีน้ำหนัก มีรังแคนิดหน่อยโดยจะเกิดขึ้นในวันที่สองของการสระผม ไม่แน่ใจว่าเพราะหใช้แชมพูที่มีความแห้งไปหรือเปล่า สำหรับครีมนวดผมที่ใช้เป็นสูตรธรรมชาติ มีส่วนผสมของน้ำผึ้งและโปรตีนไข่ค่ะ แต่ดูเหมือนจะช่วยเรื่องผมนิ่มลื่นได้อย่างเดียว แต่คงไม่บำรุงหนังศรีษะเท่าไหร่ค่ะ

Soap : Adult
1.Jojoba Oil (Golden - Extra Fine - Deodorized) 10%
2.Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 2%
3.Cocamidopropyl Betaine (Coco Betaine) 35%
4.AminoWash™ (Sodium Lauroyl Glutamate) 10%
5.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
6.Water ที่เหลือ 42%
ขั้นตอน
1.ผสม 2-6 พักไว้
2.นำข้อ 1เติมลงในส่วนผสมข้อ 1.

Soap : Child
1.Jojoba Oil (Golden - Extra Fine - Deodorized) 10%
2.BabyFoam™ (Sodium Cocoyl Isethionate) 30%
3.AminoWash™ (Sodium Lauroyl Glutamate) 20%
4.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
5.Water ที่เหลือ 39%
ขั้นตอน
1.ผสม 1+2 พักไว้
2.ผสม 3-5 พักไว้ แล้วเติมลงในส่วนผสมข้อ 1.

Shampoo : Adult
1.Jojoba Oil (Golden - Extra Fine - Deodorized) 5%
2.Zinc PCA 0.3%
3.Dandruff-Guard™ (Piroctone Olamine) 0.5%
4.Lauryl Glucoside 10%
5.Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 35%
6.SiliWater™ (ซิลิโคนละลายในน้ำ) 1.5%
7.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
8.Water ที่เหลือ 45%
ขั้นตอน
1.ผสม 2-8 พักไว้
2.นำข้อ 1เติมลงในส่วนผสมข้อ 1.

Shampoo : Child
1. Jojoba Oil (Golden - Extra Fine - Deodorized) 5%
2. Lauryl Glucoside 5%
3.Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 35%
4.SiliWater™ (ซิลิโคนละลายในน้ำ) 1.5%
5.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
6.Water ที่เหลือ 52.5%
ขั้นตอน
1.ผสม 2-6 พักไว้

Conditioner
1.Melatonin Forte™ 1%
2.Jojoba Oil (Golden - Extra Fine - Deodorized) 15%
3.Cetrimonium Chloride (CTAC 30%) 2%
4.Sea Kelp Extract 2%
5.Natural Moisturizing Amino Acids 5%
6.Creatine 100 1%
7.MOIST72™ 3%
8.Hydro Protein (Soy, Oat, Wheat, Maize Protein) 1%
9.SiliWater™ (ซิลิโคนละลายในน้ำ) 3%
10.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
11.Water ที่เหลือ 69%
ขั้นตอน
1.ผสม 1+2 พักไว้
2.ผสม 3-11 พักไว้ แล้วเติมลงในส่วนผสมข้อ 1.
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตร Soap&Shampoo ค่ะ

โพสต์โดย peeya_pgi » พุธ ส.ค. 09, 2017 11:49 am

เพิ่มเติมอีกนิดนะคะ คืออยากเติมน้ำหอมลงสูตรด้วย โดยถ้าจะเลือกเป็นกลิ่นส้ม Mandarin Freshy หรือประเภท citrus นี้ต้องทำอย่างไรคะ รบกวนช่วยอธิบายขั้นตอนให้ด้วยได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Re: รบกวนดูสูตร Soap&Shampoo ค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 1:14 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ เพื่อความง่ายต่อการผสม เลือกใช้

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) สำหรับสูตรผู้ใหญ่

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) สำหรับสูตรเด็ก คะ

โดยทั้งสูตรแชมพู และสบู่เหลว ทำเป็นสูตรเดียวกันได้เลยคะ

แชมพู/สบู่ สำหรับผู้ใหญ่

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 25%
Mild Preserved Eco 1% สารกันเสีย
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ

แชมพู/สบู่ สำหรับเด็ก

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) 25%
Mild Preserved Eco 1% สารกันเสีย
น้ำกลั่น ส่วนที่เหลือ

การเติมส่วนผสมบำรุงผิวใดๆลงในสูตร ให้ประโยชน์ได้ต่ำ เนื่องจากจะถูกล้างออกในเวลาอันสั้น ทีมงานไม่แนะนำคะ

สำหรับสูตรที่แก้ปัญหารังแค ทดลอง Dandruff-Guard™ ที่ 0.5% เติมลงในสูตรคะ แต่กรุณารอให้สูตรเกิดความข้นตัวก่อนคะ โดยปกติ เมื่อผสมเสร็จ ประมาณ 24ชม. เนื้อสูตรจะข้นตัวขึ้น ให้เติม Dandruff-Guard™ ปั่นเบาๆให้กระจายทั่วสูตร หลีกเลี่ยงการปั่นรุนแรงซึ่งจะเกิดฟองได้คะ

สำหรับสูตรนวดผม ท่านสมาชิกอาจจะพิจารณาเติม hair conditioning agent ลงในสูตรแชมพูเลย ก็สามารถทำได้คะ แต่หากต้องการผสมครีมนวดแยก ก็สามารถทำได้เช่นกันคะ ทีมงานเรียนแนะนำ ดูตัวอย่างสูตรครีมนวดจาก หน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ BTAC คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2017 9:47 pm

ขอบคุณค่ะ สอบถามเพิ่มเติมอีกนะคะ
1.ทั้งสบู่ แชมพู และครีมนวดผม ต้องใส่สารกันเสียไหมคะ
2. สูตรครีมนวดผมอยากจะทำแยกค่ะ ถ้าจะทำตามในสูตรในหน้าของ BTAC โดยกันรังแคด้วยจะเป็นตามสูตรด้านล่างใช่ไหมคะ

ตัวอย่างสูตร hair conditioner ด้วย BTAC และ CTAC
1.Water 92.5%
2.Cetyl Alcohol 2%
3.BTAC 1.5%
4.CTAC 1%
5.Propylene Glycol 1%
6.Pure Keratin 1%
7.Phenoxyethanol SA 1%
8. Dandruff-Guard™ ที่ 0.5%

3.กรณีที่จะเพิ่มส่วนผสมอย่างอื่นเข้าไปนั้นไม่แนะนำเพราะจะล้างออกในเวลาอันสั้น ถ้าเป็นอย่างนั้น การที่ผมแห้งชี้ฟูแล้วต้องการให้มีน้ำหนักก็ไม่สามารถแก้ไขได้ ใช่ไหมคะ คือตอนแรกเข้าใจว่า Jojoba Oil จะช่วยได้ ถ้าใช้เวลาหมักผมกับครีมนวดนานขึ้น
4.การเติมอาหารผมอื่นๆ ไม่สามารถช่วยให้ผมแข็งแรงเพิ่มขึ้นได้ใช่ไหมคะ (ตามที่ทีมงานอธิบายมาแล้ว)
ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 12, 2017 9:02 pm

สวัสดีคะ

1.ทั้งสบู่ แชมพู และครีมนวดผม ต้องใส่สารกันเสียไหมคะ

ต้องใส่คะ เรียนแนะนำ Phenoxyethanol SA 1% หรือ Mild Preserved Eco 1% คะ

2. สูตรครีมนวดผมอยากจะทำแยกค่ะ ถ้าจะทำตามในสูตรในหน้าของ BTAC โดยกันรังแคด้วยจะเป็นตามสูตรด้านล่างใช่ไหมคะ

ตัวอย่างสูตร hair conditioner ด้วย BTAC และ CTAC
1.Water 92.5%
2.Cetyl Alcohol 2%
3.BTAC 1.5%
4.CTAC 1%
5.Propylene Glycol 1%
6.Pure Keratin 1%
7.Phenoxyethanol SA 1%
8. Dandruff-Guard™ ที่ 0.5%

ถูกต้องคะ

3.กรณีที่จะเพิ่มส่วนผสมอย่างอื่นเข้าไปนั้นไม่แนะนำเพราะจะล้างออกในเวลาอันสั้น ถ้าเป็นอย่างนั้น การที่ผมแห้งชี้ฟูแล้วต้องการให้มีน้ำหนักก็ไม่สามารถแก้ไขได้ ใช่ไหมคะ คือตอนแรกเข้าใจว่า Jojoba Oil จะช่วยได้ ถ้าใช้เวลาหมักผมกับครีมนวดนานขึ้น

กรุณาเลือกส่วนผสมกลุ่มที่สามารถเกาะเส้นผมไว้ได้ แม้ว่าถูกล้างออกคะ น้ำมันใดๆ จะสามารถเกาะอยู่บนผิวได้เล็กน้อยเท่านั้นคะ

ส่วนผสมกลุ่มนี้ คือกลุ่ม Hair Conditioning Agent คะ

หากไม่ใช่ซิลิโคน สารเหล่านี้จะมีประจุบวก ประจุบวกของสารเหล่านี้ จะช่วยเกาะกับประจุลบของเส้นผม ทำให้ยังอยู่บนเส้นผมและช่วยเคลือบเส้นผมไว้ให้ได้ แม้ว่าจะถูกล้างออกคะ การเคลือบนี้จะช่วยแก้ปัญหาชี้ฟูหรือไร้น้ำหนักคะ

4.การเติมอาหารผมอื่นๆ ไม่สามารถช่วยให้ผมแข็งแรงเพิ่มขึ้นได้ใช่ไหมคะ (ตามที่ทีมงานอธิบายมาแล้ว)

สามารถทำได้คะ แต่ต้องเป็นสูตรลักษณะ leave-on หรือทาทิ้งไว้บนผมเท่านั้นคะ เนื่องจากส่วนผสมบำรุงเส้นผมที่ท่านสมาชิกกล่าวถึงเหล่านี้ ส่วนใหญ่ไม่ได้มีประจุบวก จึงสามารถถูกล้างออกจากเส้นผมได้ง่าย หากต้องการใช้ให้เกิดประโยชน์จริง จะต้องทิ้งไว้บนเส้นผม ตัวอย่างเช่น ทำเป็นสเปรย์ ฉีดบำรุงเส้นผม
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง