ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรserum ค่ะ anti aging สำหรับทุกสภาพผิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรserum ค่ะ anti aging สำหรับทุกสภาพผิว

โพสต์โดย aunatty2000 » อาทิตย์ ส.ค. 06, 2017 4:26 pm

สูตร serum anti aging สำหรับทุกสภาพผิว
1 Plankton 5%
2 Double Hyaluron 1%
3 DMAE 5%
4 Vitamin B5 ExtraLite 1%
5 Reservoir Tech 1%
6 Mild Preserve Eco 1%
7 Xanthan Gum 1%
8 distilled water ที่เหลือ

วิธีผสม
7+ 8 คนให้เข้ากัน เขย่า แล้วพักไว้ 30 นาที

แล้วค่อยใส่ 1-6 ลงไป

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ อยากได้สูตรที่ไม่เหนอะหน้า ซึมดี และอาจใส่น้ำหอมแบบ oil ลงไปเล็กน้อยค่ะ
aunatty2000

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรserum ค่ะ anti aging สำหรับทุกสภาพผิว

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 09, 2017 1:35 am

สวัสดีคะ

ไม่มีสูตรใดที่จะเหมาะกับทุกสภาพผิวได้คะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมา จะเหมาะกับผิวปานกลาง ไม่แห้งและไม่มันคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่ Reservoir-Tech ควรใช้ที่ 3% จะเป็นระดับที่ให้ประสิทธิภาพได้ดีคะ [กรุณาตรวจสอบอัตราการใช้ที่เหมาะสมจากหน้าเวปรายละเอียดผลิตภัณฑ์ด้วยคะ]
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรserum ค่ะ anti aging สำหรับทุกสภาพผิว

โพสต์โดย aunatty2000 » อาทิตย์ ส.ค. 20, 2017 3:20 pm

สอบถาเพิ่มเติมค่ะ ผสมแล้วเหมือนมีdrop น้ำมัน ในเจล เนื้อไม่เป็นเนื้อเดียวกันต้องแก้ยังไงค่ะ
Plan จะ เพิ่ม Double Hyaluronic 10%
ถ้า ใช้ AnyGel หรือ propolymer TM แทน xanthum gum ได้มั้ยค่ะ
aunatty2000

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 22, 2017 12:16 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม ในขั้นตอนที่ผสม Xanthan Gum เข้ากับน้ำ คนหรือปั่น จนได้เนื้อเจล เนื้อเจลดังกล่าวมีลักษณะอย่างไร เป็นเนื้อเดียวกัน เนียนดีหรือไม่คะ มีการจับตัวเป็นก้อนใดๆในเนื้อเจลดังกล่าวหรือไม่คะ
staff

โพสต์โดย aunatty2000 » พุธ ส.ค. 23, 2017 4:32 pm

เป็นเนื้อเดียวกันค่ะ มีเป็นก้อนแต่พอคนนานก็ละลายค่ะ
aunatty2000

โพสต์โดย endorphinism » พุธ ส.ค. 23, 2017 9:26 pm

ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

จากที่คุณบอกว่า
ผสมแล้วเหมือนมี drop น้ำมันในเจล

เราดูจากสูตรแล้วคิดว่าน่าจะเกิดจาก Ethylhexylglycerin นะเพราะดูจากคำแนะนำการผสมแล้วพบว่าสารกันเสียตัวนี้ไม่สามารถละลายในน้ำได้โดยตรง แต่จะสามารถละลายได้ในสารกลุ่ม Glycol บางชนิดแล้วก็ emulsifier/surfactant ซึ่งจากสูตรคุณมันไม่มีสารที่สามารถทำละลายสารกันเสียตัวนี้เลย (อันนี้คงต้องรอ staff มาอธิบายเพิ่มอีกทีครับ) เราคิดว่าถ้าเปลี่ยนจาก Xanthan Gum เป็น AnyGel น่าจะแก้ไขปัญหาของสตรคุณได้ เพราะ AnyGel สามารถประสานน้ำกับน้ำมันได้และยังทน Electrolyte จาก DMAE ได้อีกด้วย

ผิดพลาดตรงไหนรอ staff มาเพิ่มเติมอีกทีครับ
endorphinism

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 27, 2017 1:30 pm

สวัสดีคะ

Ethylhexylglycerin สามารถผสมเข้ากับสูตรนี้ได้ เนื่องจาก Xanthan Gum จะช่วยประสานให้เข้ากับสูตรคะ [แม้ไม่ได้ละลายได้ในสูตร ดังเช่นที่คุณ endorphinism ให้คำแนะนำไว้ แต่การกระจายตัวอย่างสมบูรณ์ ซึ่ง Xanthan Gum เมื่อสร้างเนื้อเจลให้กับสูตร ก็จะทำให้ Ethylhexylglycerin กระจายตัวอยู่ในสูตรไม่แยกชั้น ก็สามารถทำให้การกันเสียมีประสิทธิภาพได้คะ]

ลักษณะปัญหาของท่านสมาชิก ทีมงานเรียนแนะนำ 2 ทางเลือกคือ

1. เพิ่มสัดส่วนของ Xanthan Gum เป็น 1.5-2.0%
หรือ
2. เปลี่ยน Xanthan Gum เป็น AnyGel ดังเช่นที่คุณ endorphinism ให้คำแนะนำไว้ คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง