ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เพิ่มความหนืดให้ Sulfate Free Shampoo Base

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เพิ่มความหนืดให้ Sulfate Free Shampoo Base

โพสต์โดย ezarian11 » เสาร์ ส.ค. 05, 2017 9:52 pm

สวัสดีครับทีมงาน
พอดีผมกำลังทำแชมพูอยู่โดยใช้ Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) แต่ปรากฏว่ามันยังเหลวเกินไป เข้าไปดูในคำบรรยายมีบอกว่า ปรับแต่งความข้นได้ง่าย ด้วยการเติมเกลือ เพียงประมาณ 0.5-1.5% ก็จะได้ความข้นในระดับที่เพียงพอ อยากทราบว่าความข้นที่บอกคือความหนืดหรือเปล่าครับถ้าใช่ ต้องเติมเกลือตัวไหนครับ แต่ถ้าไม่ใช่มีตัวไหนที่แนะนำบ้างครับ
ปล.สูตรตามด้านล่างครับ
Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%
Poly-Conditioner Eco 3%
น้ำกลั่น 66%
สารกันเสีย 1%
ezarian11

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เพิ่มความหนืดให้ Sulfate Free Shampoo Base

โพสต์โดย ezarian11 » อังคาร ส.ค. 08, 2017 11:38 am

รบกวนทางทีมงานด้วยครับ
ezarian11

Re: เพิ่มความหนืดให้ Sulfate Free Shampoo Base

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 09, 2017 2:51 pm

สวัสดีคะ

อยากทราบว่าความข้นที่บอกคือความหนืดหรือเปล่าครับถ้าใช่ ต้องเติมเกลือตัวไหนครับ แต่ถ้าไม่ใช่มีตัวไหนที่แนะนำบ้างครับ

ใช่คะ

เกลือทำอาหาร ก็สามารถใช้ได้คะ กรุณาเลือกชนิดบริสุทธิ์ ไม่มีการเจือปนใดๆคะ

หากไม่ต้องการใช้เกลือ สามารถเลือกใช้ thickener อื่นๆ ซึ่งมีตัวเลือกหลากหลายคะ ตัวอย่างเช่น EasyThick, SugarThick, Hydropropyl Methylcellulose คะ

โดยปกติ แม้ว่าไม่มีการเติมเกลือ หรือ thickener ใดๆ สูตรลักษณะตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง เมื่อผสมเสร็จทิ้งไว้ 1-2วัน ก็จะพบว่าข้นตัวได้เองในระดับที่สูงพอควรแล้วคะ แต่หากยังไม่เพียงพอ ก็สามารถปรับแต่งเพิ่มเติมตามที่ได้เรียนแนะนำด้านบนได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย ezarian11 » พุธ ส.ค. 09, 2017 3:45 pm

ขอบคุณครับ แต่ผมทำตามสูตรทุกอย่างน้ำกรองก็ซื้อมาจากร้านขายยาเลย แต่ทำไมมันไม่มีความหนืดเลยครับ หรือผมทำอะไรผิดหรือเปล่า?
ezarian11

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 12, 2017 6:14 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามขั้นตอนในการผสมคะ
staff

โพสต์โดย ezarian11 » เสาร์ ส.ค. 12, 2017 11:43 pm

ตามลำดับดังนี้ครับ
1.น้ำกลั่น 65%
2.Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%
3.Poly-Conditioner Eco 3%
4.สารกันเสีย 1%
5.Fragrance 1%

ตอนนี้ผมลองไม่ใส่น้ำหอมแล้วใส่ SugarThick, 1% ปรากฏว่า ได้ความหนืดที่ต้องการ เลยคิดว่ามาจากตัวกลิ่นหอมที่ใส่ลงไปหรือเปล่าครับที่ทำให้ความหนืดเปลี่ยน
ezarian11

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 13, 2017 4:00 pm

สวัสดีคะ

องค์ประกอบทุกรายการในสูตร สามารถส่งผลต่อความข้นหนืดของสูตรได้คะ

แต่การใส่น้ำหอมเพียง 1% ของสูตร ไม่น่าจะมีผลต่อความข้นของสูตรอย่างมีนัยสำคัญ ยกเว้นน้ำหอมดังกล่างมีองค์ประกอบบางอย่างที่มีผลกระทบต่อความหนืดของสูตร โดยเนื่องจากทีมงานไม่สามารถถึงรายละเอียดน้ำหอมที่ท่านสมาชิกเลือกใช้ จึงไม่สามารถให้ข้อมูลได้มากกว่านี้คะ อย่างไรก็ตาม หากท่านสมาชิกเติมส่วนผสมใดๆเพิ่มเติมในสูตรและพบว่าความหนืดข้นของสูตรไม่เพียงพอ ก็สามารถเพิ่มเติม SugarThick เพื่อปรับความข้นเพิ่มเติม ในสูตรได้คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง