ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนเช็คสูตรให้ด้วยครับ เน้นลดริ้วรอย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนเช็คสูตรให้ด้วยครับ เน้นลดริ้วรอย

โพสต์โดย hayashileathercraft » พุธ ส.ค. 02, 2017 11:02 pm

สำหรับผู้ใช้ ชาย หญิง 3 คน อายุ 40 และ 60 ผิวผสมทั้งสามคน
เน้นลดริ้วรอยใต้ตา ตีนกา หัวคิ้ว และร่องแก้ม (ที่เกิดจากการยิ้มบ่อยและนอนตะแคง)
ส่วนผสมมีดังนี้...

1. Acetyl Hexapeptide-8 (Argireline).............10%
2. Pal-GHK, Pal-GQPR (Matrixyl3000)............5%
3. DMAE (SkinTight MD™) Liquid..................15%
4. Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ ..........3%
5. Double Hyaluron Liquid............. ..............1%
6. Repair Activator™.....................................5%
7. Snow Algae..............................................2%
8. 1,2-Hexanediol ........................................3%
9. PE-1 Aqua ................................................2%
10. น้ำกลั่น....................................................30%
12. กลีเซอรีน.................................................24%
13. Phenoxyethanol (Optiphen)......................0.5% (ใช้ทาบริเวณใต้ตา ต้องใช้ปริมาณเท่าไหร่ครับ)

ขอถามดังนี้..
1. ในสูตรนี้ไม่มีเบสเจล (ได้สั่ง Any Gel มาแล้ว แต่ไม่ค่อยชอบสัมผัสเท่าไหร่) อยากทราบว่า ถ้าผสมตามนี้จะได้ไหม มีเพียง น้ำกลั่นกับกลีเซอรีนเหลว เป็นเบสครับ ส่วนผสมสามารถเข้ากันได้ไหมครับ

2. หากภายหลังต้องการเพิ่ม Any Gel 1-2% สามารถเพิ่มเข้าไปในสูตรได้เลยไหมครับ

3. ช่วยลำดับการใส่ส่วนผสมที่ถูกต้องและเหมาะให้ด้วยครับ ทั้งแบบมี Any Gel และไม่มี Any Gel ครับ

Any Gel ใช้มือคนประมาณ10-15 นาที แต่เนื้อไม่เนียน มีลักษณะเหมือนเป็นก้อนเล็กๆ(แต่ก็สามารถทาลงผิวได้) ถือว่าเป็นปกติไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
ป.ล. ส่วนผสมข้างบนสั่งซื้อมาเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่กล้าผสม กลัวผิดพลาด รบกวนแนะนำด้วยครับผม
hayashileathercraft

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนเช็คสูตรให้ด้วยครับ เน้นลดริ้วรอย

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 04, 2017 11:42 pm

สวัสดีคะ

1. ในสูตรนี้ไม่มีเบสเจล (ได้สั่ง Any Gel มาแล้ว แต่ไม่ค่อยชอบสัมผัสเท่าไหร่) อยากทราบว่า ถ้าผสมตามนี้จะได้ไหม มีเพียง น้ำกลั่นกับกลีเซอรีนเหลว เป็นเบสครับ ส่วนผสมสามารถเข้ากันได้ไหมครับ

สามารถใช้ได้ แต่จะใช้ยาก เนื่องจากลักษณะเนื้อเหลวเหมือนน้ำ

การใช้ glycerin ในระดับสูง ไม่เหมาะสมคะ อาจทำให้รู้สึกร้อนผิวได้คะ

2. หากภายหลังต้องการเพิ่ม Any Gel 1-2% สามารถเพิ่มเข้าไปในสูตรได้เลยไหมครับ

3. ช่วยลำดับการใส่ส่วนผสมที่ถูกต้องและเหมาะให้ด้วยครับ ทั้งแบบมี Any Gel และไม่มี Any Gel ครับ

Any Gel ใช้มือคนประมาณ10-15 นาที แต่เนื้อไม่เนียน มีลักษณะเหมือนเป็นก้อนเล็กๆ(แต่ก็สามารถทาลงผิวได้) ถือว่าเป็นปกติไหมครับ

การเพิ่ม AnyGel ทีหลัง การละลายและสร้างเนื้อเจลจะทำได้ยากกว่า การผสมตั้งแต่ขั้นตอนแรกคะ

หากต้องการใช้ AnyGel ให้นำ AnyGel ในอัตราที่ต้องการใช้ ผสมเข้ากับน้ำ คนจนได้เนื้อเจล แล้วจึงค่อยเติมส่วนผสมต่างๆลงในเนื้อเจล คนให้ละลายเข้ากันคะ

หากเติม AnyGel ในขั้นตอนสุดท้าย การละลายจะต้องใช้แรงมากขึ้น ซึ่งอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดเป็นเนื้อเจลชิ้นๆที่ท่านสมาชิกพบคะ

ส่วนผสมตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา กรุณาตัด PE-1 Aqua ออก เนื่องจากเป็นน้ำมัน จะต้องมีการประสาน หากไม่มี AnyGel จะเกิดการแยกชั้นของน้ำ-น้ำมัน คะ แต่หากมี AnyGel ก็สามารถใช้ได้ตามปกติคะ

การใช้ DMAE (SkinTight MD™) Liquid ในระดับ 15% เป็นระดับที่ค่อนข้างสูง หากยังไม่เดยใช้ ทีมงานเรียนแนะนำเริ่มต้นที่ 5-10% เท่านั้นคะ เนื่องจากการใช้ระดับสูงสามารถระคายเคืองผิวได้คะ

สารกันเสียหากใช้รอบดวงตา ทีมงานเรียนแนะนำเลือกใช้ Mild Preserved Eco 1% แทนคะ จะอ่อนโยนกว่า Phenoxyethanol คะ หากพิจารณาเลือกใช้ Phenoxyethanol SA แทนก็ได้คะ จะอ่อนโยนกว่า Phenoxyethanol ธรรมดา ถึงครึ่งนึงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง