ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ใส่ ตัว Active DMAE เข้าในสูตรแล้วเหลว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ใส่ ตัว Active DMAE เข้าในสูตรแล้วเหลว

โพสต์โดย sakkarin9465 » พุธ ส.ค. 02, 2017 11:21 am

สวัสดีครับ หลังจากที่ซื้อตัว Active DMAE ไปแล้วเพื่อไปทำเจลบำรุงก่อนนอน ก็จัดใส่ในขั้นตอนสุดท้ายตามที่แะนำคือ

- หลังจากขึ้นเนื้อเจลด้วย Cabomer ไป 0.5% และ ตัว TEA 1%
- แล้วใส่ตัว DMAE ไป ไม่ถึง 5% เลยผลปรากฎว่า เนื้อเจลที่ขึ้นมานั้นละลายเหลวทันทีครับ :shock: :shock: .. ไม่ถึงขนาดกลับเป็นน้ำ แต่ก็เหลวมากจนเกือบไม่เป็นเนื้อเจล.....

คำถามคือ...ควรแก้อย่างไรดีครับให้ใส่ตัว DMAE ไปแล้วเนื้อเจลไม่เหลวไม่คืนตัว...

ขอบคุณมากครับ...
sakkarin9465

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ใส่ ตัว Active DMAE เข้าในสูตรแล้วเหลว

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 04, 2017 8:02 pm

สวัสดีคะ

เป็นปกติคะ สาเหตุเนื่องจาก DMAE มีลักษณะเป็น electrolyte และ Carbomer เป็นเนื้อเจลชนิดที่ไม่สามารถทน electrolyte ได้คะ

แนวทางการแก้ไข คือการเลือกใช้ Gel Maker ที่สามารถทน electrolyte ได้คะ

ตัวอย่างเช่น

AnyGel
Pro Polymer
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง