ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอความเห็นสูตรครีมหน้าขาวใสลดฝ้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอความเห็นสูตรครีมหน้าขาวใสลดฝ้า

โพสต์โดย creamdskin » พุธ ส.ค. 02, 2017 1:55 am

ช่วยวิเคราะหสูตรครีม ค่ะ

อยากได้ครีมลดฝ้า และฟื้นฟูผิว ดูอ่อนเยาว์และขาวใส ในปริมาณที่ดีที่สุดโดยสารสกัดไม่มากเกินไปก่อให้เกิดผลเสียค่ะ

ดังนั้น ขอความเห็นว่าสูตรตามนี้

น้่ำ ส่วนที่เหลือ
Disodium EDTA 0.2%
คาร์โบเมอร์ 0.5%
Triethanolamine 99% 0.5%
น้ำมันแก้วOil 5%
Cetyl Alcohol (Vegetable) 3
Natural White Beeswax 5
twin 80 2%
Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%
Sym-White™ 0.5%
FruitPeel 3%
ทรานซามิค3%
Myristyl Nicotinate (Pro-Niacin™)5%

คำถามค่ะ
1 จากสูตรนี้สารสกัดทั้งหมดนี้สร้างเป็นครีมดีหรือไม่
2 และถ้าตามสูตรนี้ใช้ได้ ถ้าหากเปลี่นรจากSym-White™ 0.5 เป็น Alpha Arbutin 1 % ดีไหมค่ะ
3 และจากสูตรตามนี้หากเพิ่มสารสกัดอะมิโน อีก 3เปอร์เซอนได้ไหมค่ะ
4 และทางแอดมินมีข้อเสนอแนะปรับปรุงสูตรนี้หรือไม่ค่ะ
creamdskin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอความเห็นสูตรครีมหน้าขาวใสลดฝ้า

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 02, 2017 4:51 pm

สวัสดีคะ

- สูตรยังไม่มีสารประสานเนื้อครีม และอาจเกิดการแยกชั้นได้เมื่อทิ้งไว้ในระยะยาวคะ

- สำหรับคำแนะนำเกี่ยวกับความเหมาะสมของส่วนผสม active ต่างๆ ในสูตร ทีมงานรบกวนขอทราบสภาพผิวของผู้ใช้สูตรนี้ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ขอความเห็นสูตรครีมหน้าขาวใสลดฝ้า

โพสต์โดย creamdskin » พฤหัสฯ. ส.ค. 03, 2017 10:12 am

สอบถามเพิ่มค่ะ

- สูตรยังไม่มีสารประสานเนื้อครีม และอาจเกิดการแยกชั้นได้เมื่อทิ้งไว้ในระยะยาวคะ
ควรใช้ตัวประสานชนิดใดค่ะให้ได้เนื่อครีมค่อนข้างข้นมากแต่เมื่อทาแร้วซึึมเข้าผิวได้ดีแต่ยังมีความชุ่มชื้นที่ผิวอยู่

- สำหรับคำแนะนำเกี่ยวกับความเหมาะสมของส่วนผสม active ต่างๆ ในสูตร ทีมงานรบกวนขอทราบสภาพผิวของผู้ใช้สูตรนี้ด้วยคะ

สภาพผิวหยาบกร้าน มีฝ้าหนา ผิวไม่เรียบ และมีริ้วรอยรูขุมขนกว้าง เมือออกแดดจะแก้มแดงๆออกร้อนที่ผิว
creamdskin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 06, 2017 2:26 pm

สวัสดีคะ

ควรใช้ตัวประสานชนิดใดค่ะให้ได้เนื่อครีมค่อนข้างข้นมากแต่เมื่อทาแร้วซึึมเข้าผิวได้ดีแต่ยังมีความชุ่มชื้นที่ผิวอยู่

กรุณาเลือกใช้ 2-3% Milk Lotion Maker หรือ Butter Cream Maker หรือ Soft Cream Maker คะ

การปรับแต่ง ความข้นหนืดของเนื้อสูตร สามารถปรับเพิ่ม/ลด Cetyl Alcohol (Vegetable) , Natural White Beeswax ได้คะ

2 และถ้าตามสูตรนี้ใช้ได้ ถ้าหากเปลี่นรจากSym-White™ 0.5 เป็น Alpha Arbutin 1 % ดีไหมค่ะ

Sym-White™ มีประสิทธิภาพสูงกว่า Alpha Arbutin คะ

3 และจากสูตรตามนี้หากเพิ่มสารสกัดอะมิโน อีก 3เปอร์เซอนได้ไหมค่ะ

สารสกัดอะมิโน คือส่วนผสมรายการใดคะ รบกวนขอชื่อเต็มของส่วนผสมตามหน้าเวปคะ

4 และทางแอดมินมีข้อเสนอแนะปรับปรุงสูตรนี้หรือไม่ค่ะ

สภาพผิวหยาบกร้าน มีฝ้าหนา ผิวไม่เรียบ และมีริ้วรอยรูขุมขนกว้าง เมือออกแดดจะแก้มแดงๆออกร้อนที่ผิว

คำว่า หยาบกร้าน หมายถึง ผิวแห้ง จนเกิดความหยาบกร้าน ถูกต้องหรือไม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง