ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับ Poly-Conditioner Pro

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับ Poly-Conditioner Pro

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ ก.ค. 31, 2017 4:31 pm

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Poly-Conditioner Pro

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 02, 2017 12:11 am

สวัสดีคะ

Poly-Conditioner Pro สามารถละลายในน้ำได้อย่างสมบูรณ์จนใสได้คะ สูตรที่ใช้ Poly-Conditioner Pro จึงสามารถทำให้เป็นเนื้อใสได้คะ [กรุณาปั่นให้ละลายเข้ากับน้ำ จนละลายหมด จะได้ความใสคะ]

กลุ่มSiliconeก็ได้ ที่ละลายนำ้ได้ (ใส่ไม่เกิน2%)

การใช้กลุ่ม Silicone ในสูตร จะทำให้สูตรขุ่นขาวคะ

Silicone ชนิดที่สามารถผสมเข้ากับน้ำได้เลย เป็นชนิด emulsified ซึ่งเมื่อผสมเข้ากับน้ำก็จะเกิดความขุ่นเช่นกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Poly-Conditioner Pro

โพสต์โดย akakkoii » ศุกร์ ส.ค. 25, 2017 1:14 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

Poly-Conditioner Pro สามารถละลายในน้ำได้อย่างสมบูรณ์จนใสได้คะ สูตรที่ใช้ Poly-Conditioner Pro จึงสามารถทำให้เป็นเนื้อใสได้คะ [กรุณาปั่นให้ละลายเข้ากับน้ำ จนละลายหมด จะได้ความใสคะ]

กลุ่มSiliconeก็ได้ ที่ละลายนำ้ได้ (ใส่ไม่เกิน2%)

การใช้กลุ่ม Silicone ในสูตร จะทำให้สูตรขุ่นขาวคะ

Silicone ชนิดที่สามารถผสมเข้ากับน้ำได้เลย เป็นชนิด emulsified ซึ่งเมื่อผสมเข้ากับน้ำก็จะเกิดความขุ่นเช่นกันคะ

เราทดลองทำดูแล้วครับปรากฎว่าเนื้อใสจริงถ้าใช้ไม่เกิน1% แต่ว่าละลายยากมาก เราพยายามละลายด้วยความร้อนจนนำ้เดือด+ปั่นนานมากก็ยังละลายไม่หมดผงยังจับตัวเป็นวุ้นๆอยู่เลยครับ ยังไงรบกวนตรวจสอบผลิตภัณตัวนี้ด้วย
ถ้าผลิตภัณไม่มีปัญหาอะไรผมคิดว่าตัวนี้ใช้งานยากครับ ถ้าผมเปลี่ยนมาใช้ Dimethicone Copolyolแทน
จะได้เนื้อใสไหม หรือมีผลิตภัณตัวอื่นแนะนำอีกไหมครับ
ขอบคุณครับ
akakkoii

โพสต์โดย akakkoii » ศุกร์ ส.ค. 25, 2017 1:35 am

เราทดลองทำดูแล้วครับปรากฎว่าเนื้อใสจริงถ้าใช้ไม่เกิน1% แต่ว่าละลายยากมาก เราพยายามละลายด้วยความร้อนจนนำ้เดือด+ปั่นนานมากก็ยังละลายไม่หมดผงยังจับตัวเป็นวุ้นๆอยู่เลยครับ ยังไงรบกวนตรวจสอบผลิตภัณตัวนี้ด้วย
ถ้าผลิตภัณไม่มีปัญหาอะไรผมคิดว่าตัวนี้ใช้งานยากครับ ถ้าผมเปลี่ยนมาใช้พวก Dimethicone Copolyol หรือไม่ก็ Cetrimonium Chloride (CTAC) หรือSilicone Quick-Cond แทนจะได้เนื้อใสไหม ตัวไหนเหมาะกว่ากันครับ วัตถุประสงค์เพื่อต้องการให้เส้นผมไม่พันกันหลังสระ
ขอบคุณครับ
akakkoii

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 27, 2017 2:02 pm

สวัสดีคะ

การใช้ความร้อนสูงอาจทำให้เกิดการจับตัวเป็นก้อนและละลายได้ยากขึ้นคะ

ทีมงานเรียนสอบถามท่านสมาชิก ใช้เครื่องปั่นรูปแบบใดคะ และในการเติมผงลงในสูตร เติมทีคราวเดียวทั้งหมด หรือค่อยๆโปรยในขณะกำลังปั่นอยู่คะ

Dimethicone Copolyol หรือไม่ก็ Cetrimonium Chloride (CTAC) หรือSilicone Quick-Cond แทนจะได้เนื้อใสไหม

ไม่ใสคะ
staff

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ ส.ค. 28, 2017 8:32 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

การใช้ความร้อนสูงอาจทำให้เกิดการจับตัวเป็นก้อนและละลายได้ยากขึ้นคะ

ทีมงานเรียนสอบถามท่านสมาชิก ใช้เครื่องปั่นรูปแบบใดคะ และในการเติมผงลงในสูตร เติมทีคราวเดียวทั้งหมด หรือค่อยๆโปรยในขณะกำลังปั่นอยู่คะ

Dimethicone Copolyol หรือไม่ก็ Cetrimonium Chloride (CTAC) หรือSilicone Quick-Cond แทนจะได้เนื้อใสไหม

ไม่ใสคะ

ใช้เครื่อง Overhead stirrer กับหัวปั่น Dissolver/Disperse ครับ
ตอนผสมค่อยๆโรยผงลงไปทีละน้อยครับตอนอุณหภูมินำ้80 องศา
akakkoii

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 29, 2017 9:19 pm

สวัสดีคะ

กรุณาปั่นน้ำที่อุณหภูมิห้อง และค่อยๆโปรยลงในน้ำที่กำลังปั่นอยู่ ที่อุณหภูมิห้องคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง