ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูสูตรให้ทีคะ เซรั่มบำรุงผิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตรให้ทีคะ เซรั่มบำรุงผิว

โพสต์โดย radar_ray7 » พฤหัสฯ. ก.ค. 27, 2017 11:29 pm

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
radar_ray7

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตรให้ทีคะ เซรั่มบำรุงผิว

โพสต์โดย radar_ray7 » ศุกร์ ก.ค. 28, 2017 5:20 am

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
radar_ray7

Re: รบกวนดูสูตรให้ทีคะ เซรั่มบำรุงผิว

โพสต์โดย radar_ray7 » อาทิตย์ ก.ค. 30, 2017 2:42 pm

radar_ray7

โพสต์โดย radar_ray7 » อังคาร ส.ค. 01, 2017 3:33 pm

ขอโทษนะคะ ไม่ทราบว่าทำไม ไม่มีการตอบเลยละคะ เห็นว่ากระทู้อื่นได้รับคำตอบหมดแล้ว
radar_ray7

โพสต์โดย radar_ray7 » อังคาร ส.ค. 01, 2017 3:36 pm

ขออนุญาติตั้งอีกกระทู้นะคะ
radar_ray7

รบกวนทางทีมงานช่วยตอบคำถามด้วยคะ

โพสต์โดย radar_ray7 » อังคาร ส.ค. 01, 2017 3:48 pm

เนื่องจากกระทู้ที่แล้วตั้งไว้ตั้งแต่วันศุกร์ที่ผ่านมา ไม่ได้รับคำตอบ ในขณะที่กระทู้อื่นได้รับคำตอบหมดแล้วจึงขออนุญาติตั้งเป็นอีกกระทุ้ขึ้นมาใหม่นะคะ
อยากทำครีมให้คุณแม่ค่ะ อายุประมาณ 60 ปี หน้าแห้ง มีริ้วรอยเล็กน้อย มีฝ้า กระ จุดด่างดำพอสมควร
อยากทำครีมที่ช่วยให้คุณแม่ใช้ได้ง่าย เนื้อสัมผัสที่ดี กลิ่นหอมค่ะ กำหนดสูตรไว้ดังนี้ค่ะ

ส่วนผสมนะคะ
Water phase
Pitera 54%
Double Hyaluron Liquid 4 %
Trehalose 2 %
Natural Moisturizing Amino Acids 3 %
Willow Bark Extract 5 %
Yeast Radiance 3 %
Safe B3 4 %
GlucoBright 4 %
White Cumin 3 %

ส่วนOil Phase นะคะ
Safflower Seed Oil 6 %
Shea Butter Light Oil 3.5%
Alpha Tocopheryl Acetate 0.5 %

ส่วนของBase
1,2-Hexanediol 2 %
Reservoir-Tech 3 %
PE-1 Aqua 2 %
Satin Cream Maker 1 %

ขอถามคำถามดังนี้ค่ะ
1.ส่วนผสมดังกล่างมีส่วนไหนที่ต้องระวังเรื่องค่า pH ไหมคะ เท่าทีดูแล้วไม่มีสารตัวไหนที่เป็นกรดหรือด่างเป็นพิเศษนะคะ
2.การผสมมีขั้นตอนใดที่ต้องใช้เครื่องปั่นไหมคะ
3.เรื่องกลิ่นมีส่วนผสมตัวไหนที่มีปัญหาเรื่องกลิ่นหรือไม่คะ ถ้ามีควรจะเพิ่มตัว Essential Oil สักกี่%คะ
4.เรื่องเนื้อสัมผัสของครีมจะออกมาเป็นแบบไหนคะ หรือมีสารที่ควรเพิ่มหรือลด เพื่อให้เนื้อสัมผัสดีขึ้นคะ
5.ขั้นตอนการผสม คือ
ผสมส่วนของน้ำ+Reservoir-Tech+1,2-Hexaediol+Double Hyaluron
ผสมส่วนของน้ำมัน+PE1-Aqua+Satin Cream Maker
จากนั้นนำส่วนของน้ำและน้ำมันมาผสมกัน ถูกต้องไหมคะ

สูตรที่สองแป็นครีมสำหรับใช้เองค่ะ
เป็นคนผิวแห้ง และสีผิวไม่สม่ำเสมอค่ะ ต้องการให้มีผิวที่กระจ่างใส สีผิวสม่ำเสมอค่ะ และอยากให้มีความชุ่มชื้นมาก และมีส่วนของสารanti oxidant ธรรมชาติค่ะ ไม่สนความหนืดหรือเหลวของเซรั่มนี้ค่ะ
แบ่งเป็นกลุ่มชุ่มชื้นนะคะ
Natto Gum 5%
Double hyarulon 4%
Natural moisturizing aminoacid 5%
Sodium Lactate 3%
Urea3%
MOIST24 1%
Trehalose 1%

กลุ่มผิวกระจ่างใส กับส่วนของ anti oxidant จากธรรมชาตินะคะ
Safe B3 4%
Gluco Bright 4%
Alpha Arbutin(switchzerland) 2%
Yeast Radiance 3%
Rice Vitamin 2%
Charmomile water 1%
Grape Seed Extract 0.5%
White Cumin 2.5%
French Pine Bark Extract 1%
Hi-EGCG 1%
ที่เหลือเป็นน้ำ 57%

คำถามสำหรับสูตรที่2 นะคะ
1. สูตรนี้มีขั้นตอนใดควรระวังเรื่อง pH หรือไม่คะ
2. ขั้นตอนการผสม สามารถผสมส่วนผสมทั้งหมดลงในน้ำ ยกเว้น EGCG และ arbutin เป็นขั้นตอนสุดท้าย สามารถผสมแบบนี้ได้มั้ยคะ
3. หากจะเพิ่มส่วน Reservoir Tech จะสามารถเพิ่มได้มั้ยคะ โดยผสมในขั้นตอนสุดท้ายค่ะ

ขอรบกวนทีมงานตอบคำถามด้วยนะคะ ขอโทษที่ต้องตั้งกระทู้ใหม่กลัวทางทีมงานมองไม่เห็นกระทู้จึงไม่ได้ตอบค่ะ หรือหากกำลังดำเนินการตอบคำถามอยู่ต้องขอโทษด้วยนะคะ
radar_ray7

ทำไมกระทู้ของดิฉันไม่ได้รับการตอบคำถามคะ

โพสต์โดย radar_ray7 » พุธ ส.ค. 02, 2017 7:59 am

ดิฉันโพสกระทู้เป็นจำนวน 1 กระทู้ตั้งแต่วันศุกร์ที่ผ่านมา แต่ทางทีมงานไม่ได้ตอบกระทู้ของดิฉันเลย จนถึงวันนี้ ในขณะที่กระทู้ของคนอื่นได้รับคำตอบเป็นส่วนใหญ่ ไม่ทราบว่าดิฉันทำผิดขั้นตอนใดหรือไม่พอใจดิฉันในเรื่องใดคะ
radar_ray7

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 02, 2017 10:04 am

สวัสดีคะ

สาเหตุที่กระทู้ของท่านสมาชิกยังไม่ได้รับคำตอบ เนื่องจาก ทีมงานจะดำเนินการตอบคำถามจากกระทู้ที่เก่าที่สุดก่อนคะ เมื่อท่านสมาชิกมีการ update ข้อความใดๆในกระทู้นั้น กระทู้จะถูกเลื่อนขึ้นมาด้านบน กลายเป็นกระทู้ใหม่ การ update ข้อความในกระทู้ ไม่ได้ผิดกฎใดๆ แต่จะทำให้กระทู้เป็นกระทู้ใหม่อยู่หน้าแรก และต้องรอคำตอบเป็นคิวท้ายคะ

ท่านสมาชิก update กระทู้ครั้งสุดท้าย เมื่อ อังคาร ส.ค. 01, 2017 3:36 pm ซึ่งหมายถึง ทีมงานจะต้องตอบคำถามของสมาชิกท่านอื่นๆที่สอบถามก่อน อังคาร ส.ค. 01, 2017 3:36 pm แล้วจึงสามารถตอบคำถามท่านสมาิกได้คะ

การตั้งกระทู้ซ้ำ ผิดกฎการใช้ webboard ทางทีมงานขออนุญาติแจ้งเตือนคะ คำถามที่เกี่ยวโยงกัน กรุณาสอบถามในกระทู้เดิมเท่านั้นคะ

เบื้องต้น ทีมงานเรียนสอบถาม

- ท่านสมาชิกมีเครื่องมือใดๆในการช่วยปั่น หรือว่าทุกสูตรต้องการให้สามารถคนให้เข้ากันได้ด้วยมือ คะ

- ท่านสมาชิกสะดวกที่จะใช้ความร้อนใดๆในการผสมหรือไม่คะ หรือว่าต้องการผสมที่อุณหภูมิห้องเท่านั้น ไม่ต้องการตั้งเตา หรือใช้ความร้อนในขั้นตอนใด
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย radar_ray7 » พุธ ส.ค. 02, 2017 10:21 am

ขอโทษด้วยค่ะ และขอบคุณที่ตอบค่ะ

คือตอนนี้ยังไม่มีเครื่องปั่นค่ะ แต่ถ้ามีความจำเป็นอาจพิจารณซื้อในภายหลังค่ะ
ถ้าเป็นตอนนี้คือสะดวกที่จะเป็นมือคนและไม่ใช้ความร้อนในการผสมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
radar_ray7

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 04, 2017 7:58 pm

สวัสดีคะ

กรุณาตัด
1. Natural Moisturizing Amino Acids เนื่องจากมีลักษณะเป็น electrolyte จะทำให้สูตรอ่อน/เหลว การประสานสูตรทำได้ยากขึ้นคะ

2. PE-1 Aqua เนื่องจากมีการใช้ Reservoir-Tech แล้ว และเพียงพอแล้วคะ

กรุณาเพิ่ม
1. Vitamin B5 2% เพื่อช่วยให้ความชุ่มชื้นผิวได้สมบูรณ์ขึ้น
2. Satin Cream Maker จาก 1% เป็น 2% เพื่อให้สูตรไม่เหลวเกินไปคะ
3. Shea Butter Light Oil จาก 3.5% เป็น 5-7% เพื่อเติมน้ำมันได้มากขึ้นกับผิวแห้งคะ

สูตรอาจจะให้ความชุ่มชื้นผิวที่แห้งกร้านได้ไม่เพียงพอคะ แต่หากใช้มือคน และไม่ใช้ความร้อนในการผสม การใช้ส่วนของน้ำมัน ให้มากกว่านี้ ก็อาจจะมีปัญหาในการประสานสูตรคะ ทีมงานคิดว่า ลองผสมตามสูตรที่เรียนแนะนำการปรับนี้ และหากไม่สามารถแก้ปัญหาเรื่องความแห้งของผิวได้อย่างเพียงพอ ค่อยพิจารณาปรับแต่งสูตร หรืออาจจะใช้ผลิตภัณฑ์อื่นๆเช่นครีมเนื้อหนัก ร่วมด้วย คะ

1.ส่วนผสมดังกล่างมีส่วนไหนที่ต้องระวังเรื่องค่า pH ไหมคะ เท่าทีดูแล้วไม่มีสารตัวไหนที่เป็นกรดหรือด่างเป็นพิเศษนะคะ
2.การผสมมีขั้นตอนใดที่ต้องใช้เครื่องปั่นไหมคะ
3.เรื่องกลิ่นมีส่วนผสมตัวไหนที่มีปัญหาเรื่องกลิ่นหรือไม่คะ ถ้ามีควรจะเพิ่มตัว Essential Oil สักกี่%คะ

1. ไม่ต้องระวังคะ สูตรควรจะได้ค่า pH กลางๆหรือเป็นกรดเล็กน้อยซึ่งเหมาะกับผิวแล้วคะ

2. สามารถคนได้ด้วยมือ โดยผสมส่วนน้ำเข้าด้วยกัน และผสมส่วนน้ำมันเข้าด้วยกัน จากนั้นเติม Satin Cream Maker ลงในส่วนน้ำ คนจนได้เนื้อเจลขุ่น และจึงเติมส่วนน้ำมันลงในส่วนน้ำ คนให้เข้ากันจะได้เนื้อครีมคะ

3. ส่วนผสมแต่ละรายการจะมีกลิ่นอ่อนๆของตัวเอง หากพบว่ามีกลิ่นแรงไป โดยไม่ต้องการให้สูตรมีกลิ่น อาจจะพิจารณาใช้ Citromask ดับกลิ่นคะ แต่หากต้องการเติมน้ำมัน หรือ Essential Oil ก็สามารถทำได้อย่างอิสระคะ

เป็นคนผิวแห้ง และสีผิวไม่สม่ำเสมอค่ะ ต้องการให้มีผิวที่กระจ่างใส สีผิวสม่ำเสมอค่ะ และอยากให้มีความชุ่มชื้นมาก และมีส่วนของสารanti oxidant ธรรมชาติค่ะ ไม่สนความหนืดหรือเหลวของเซรั่มนี้ค่ะ

ทีมงานคิดว่า ลักษณะผิวของท่านสมาชิกมีความคล้ายกับผิวของคุณแม่ [ซึ่งตามธรรมชาติก็เป็นปกติ และควรเป็นเช่นนี้คะ] ทีมงานเรียนแนะนำว่า ท่านสมาชิกลองใช้สูตรที่ได้ผสมให้กับคุณแม่ และดูว่ายังขาดอะไรที่ไม่เพียงพอกับความต้องการหลังใช้ 30วัน แล้วจึงนำสูตรคุณแม่ มาปรับแต่งให้เหมาะกับความต้องการให้มากยิ่งขึ้น ก็ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง