ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูสูตรแชมพูค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตรแชมพูค่ะ

โพสต์โดย vareeras » อังคาร ก.ค. 25, 2017 4:22 pm

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
vareeras

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตรแชมพูค่ะ

โพสต์โดย vareeras » พุธ ก.ค. 26, 2017 3:10 pm

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
vareeras

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ค. 28, 2017 12:36 am

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย vareeras » จันทร์ ก.ค. 31, 2017 4:04 pm

vareeras

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 02, 2017 12:07 am

สวัสดีคะ

ทีมงานคัดลอกข้อมูลจากหน้าเวปมาให้คะ

วิธีการผสม: ผสมในน้ำ โดยควรเติมกรดเช่น Lactic Acid, Citric Acid เพื่อปรับ pH ให้ต่ำลง เนื่องจาก Lauryl Glucoside มีฤทธิ์เป็นด่าง มี pH ประมาณ 11.5
อัตราการใช้: 5-25% (แนะนำ 5% สำหรับผิวเบาะบาง อ่อนโยน)

สำหรับแชมพูผู้ใหญ่ ทีมงานแนะนำทดลองที่ 15% ก่อนคะ หากรู้สึกสะอาดมากไป หรือไม่เพียงพอ สามารถปรับแต่งได้คะ

รบกวนปรับสูตรให้ทีค่ะ แล้วระหว่าง Lauryl Glucoside กับ Coco Betaine ใช้อันไหนคู่กับ Baby Foam ดีกว่ากันค่ะ

Lauryl Glucoside จะให้ความสะอาดได้มากกว่า Coco Betaine แต่ ให้ฟองได้น้อยกว่า Coco Betaine คะ
สัมผัสของสูตรต่อผิว จะแตกต่างกันคะ กรุณาทำการทดสอบ และดูว่าชอบสัมผัสใดคะ

Coco Betaine ใช้เพียงอย่างเดียว หรือใช้ร่วมกับ BabyFoam จะไม่เพียงพอ ต่อการทำความสะอาดผิวผู้ใหญ่คะ จะเหมาะกับผิวเด็กเล็ก ที่ไม่มีไขมันหรือความสกปรก คะ

การใช้ Lauryl Glucoside ในสูตร กรุณาอย่าลืมปรับค่า pH ทีมงานกราบขอความกรุณาได้โปรดศึกษาวิธีใช้ซึ่งมีแสดงไว้บนหน้าเวป ซึ่งทีมงานขีดบรรทัดตัวแดงให้ท่านสมาชิก ให้คะ หากไม่ปรับค่า pH จะระคายเคืองผิวได้คะ
staff

Shampoo (สูตร silicone-free) ประมาณนี้ได้มั้ยค่ะ

โพสต์โดย ornuttee » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 4:49 pm

รบกวนสอบถาม ถ้าจะทำ Clarify & Conditioning Shampoo (สูตร Silicone-free) อัตราส่วนดังนี้

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 25%
Clarify-Wash™ (Sodium C14-16 Olefin Sulfonate) 5%
Dandruff-Guard™ 1%
Poly conditioner Pro 2%
WaterLock 2%
Starch Care™ (Maltooligosyl Glucoside) 5%
Rose Water (Rosa Damascena) 60%

สูตรประมาณนี้สามารทำได้มั้ยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ornuttee

Has thanked: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ค. 11, 2018 10:44 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ
staff

รบกวนดูสูตรแชมพู สำหรับผู้ชาย ชอบบออกกำลังกาย

โพสต์โดย ornuttee » เสาร์ พ.ค. 12, 2018 5:42 pm

และถ้าจะทำเป็นแนวผู้ชาย ชอบออกกำลังกาย เน้นทำความสะอาด รังแค และช่วยเรื่องผมร่วงด้วย ถ้าปรับเพิ่มส่วนผสมบางตัวประมาณนี้ก็ได้มั้ยค่ะ

1. Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 30%
2. Clarify-Wash™ (Sodium C14-16 Olefin Sulfonate) 5%
3. Dandruff-Guard™ 1%
4. Slim-Coffee™ 5%
5. Poly conditioner Pro 2%
6. WaterLock 2%
7. Starch Care™ (Maltooligosyl Glucoside) 5%
8. Fragrance กลิ่น Mint & Easy (Dior) 0.5% (หรือ Fresh Morning)
9. Last Fix™ 3% ((กลิ่นหอมติดทนนาน)
10. Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
11. Water 45.5%

สูตรประมาณนี้สามารทำได้มั้ยค่ะ

และขั้นตอนการผสมแชมพู:
1. ผสม 1+2+4+5+6+7 ในน้ำ (11) และปั่นหรืิอคนทุกอย่างให้เข้ากัน
2. จากนั้นเติม 10 (สารกันเสีย) คนให้เข้ากัน
3. แบ่งส่วนของน้ำมาผสม 3 (Dandruff-Guard™) ในขั้นตอนสุดท้ายของแชมพู โดยให้กระจาย Dandruff-Guard™ ในน้ำ ด้วยการปั่นหรือคนให้กระจายตัวก่อน (ผงจะไม่ละลายในน้ำ) จากนั้นค่อยๆ เทลงในสูตรแชมพู
4. ผสม 9 (Last Fix™) เข้ากับน้ำหอม 8 (กลิ่น Mint & Easy) และปั่นให้เข้ากับเนื้อสูตรในขั้นตอนสุดท้าย (หลีกเลี่ยงความร้อน)

ทำแบบนี้ได้มั้ยคะ
ornuttee

Sulfate Free Shampoo Base ขาด รบกวนดูสูตรแชมพูค่ะ

โพสต์โดย ornuttee » จันทร์ พ.ค. 14, 2018 2:16 pm

เนื่องจากสินค้าขาดสต็อก Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) สามารถปรับสูตรเพื่อใช้แทนได้มั้ยค่ะ

1. SulFoam (Disodium Laureth Sulfosuccinate) 20%
2. Cocomidopropyl Betaine 10%
2. Clarify-Wash™ (Sodium C14-16 Olefin Sulfonate) 5%
3. Dandruff-Guard™ 1%
4. Slim-Coffee™ 5%
5. Poly conditioner Pro 2%
6. WaterLock 2%
7. Starch Care™ (Maltooligosyl Glucoside) 5%
8. Fragrance กลิ่น Mint & Easy (Dior) 1% (หรือ Fresh Morning)
9. Last Fix™ 3% ((กลิ่นหอมติดทนนาน)
10. PaeoniaPreserve™ 1%
11. Water 45%

ornuttee

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 16, 2018 10:06 pm

สวัสดีคะ

3 รายการนี้ เป็นสารชะล้าง ซึ่ง Clarify-Wash ถือเป็นสารชะล้างที่มีประสิทธิภาพค่อนข้างสูง การใช้ที่ 5% อาจจะ ร่วมกับ Coco Betaine อีก 10% จะให้ความสะอาดได้น่าจะเพียงพอแล้ว สำหรับผมทั่วไป ที่ไม่ได้มีความสกปรก เช่น ผู้ใช้เป็นนักกีฬา หรือทำงานกลางแจ้ง คะ การปรับ อาจจะลด SulForm ลงเหลือ 10% หรือ อาจจะตัด SulFoam ออก และเพิ่ม Clarify-Wash เป็น 7-8% คะ หากท่านสมาชิกกังวลว่าฟองจะน้อย Clarify-Wash ให้ฟองได้มากแล้วคะ

การใช้ Last Fix ในสูตรนี้ อาจจะมีปัญหา เรื่องการละลายคะ เนื่องจาก Last Fix จะไม่สามารถละลายในน้ำได้ โดยปกติหากเป็นสูตรครีม โลชั่น เซรั่ม สามารถนำ Last Fix มาประสานเข้ากับสูตรได้เลยคะ เนื่องจากมีตัวช่วยประสานอยู่ในสูตรแล้ว แต่หากเป็นสูตรแชมพูใส จะมีปัญหาการตกตะกอนของ Last Fix ได้คะ ทีมงานเรียนแนะนำ เลือกใช้ Flora Fix จะใช้งานง่าย และสามารถเข้ากับสูตรนี้ได้โดยตรงคะ

สำหรับน้ำหอม ให้ผสมเข้ากับ สารชะล้างคะ ไม่ผสมในขั้นตอนสุดท้ายคะ เพราะสารชะล้าง (1,2,3) จะช่วยให้น้ำหอมเข้ากับสูตรได้ง่ายคะ แต่หากเติมลงในสูตร ในขั้นตอนสุดท้าย มีโอกาสที่จะเกิดความขุ่นของสูตรได้คะ
staff

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง