ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เซรั่ม symwhite

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เซรั่ม symwhite

โพสต์โดย my-thai » อังคาร ก.ค. 25, 2017 12:03 am

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
my-thai

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เซรั่ม symwhite

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ค. 27, 2017 4:56 pm

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย my-thai » จันทร์ ก.ย. 18, 2017 8:49 pm

รบกวนสอบถาม ถ้าเปลี่ยน Phospholipid เป็น 1,2-Hexanediol 3% สามารถทำได้หรือไม่
และเปรียบเทียบการช่วยนำพาส่วนผสมต่างๆเข้าสู่ผิวได้มากขึ้นเหมือนกันหรือไม่คะ
ขอบคุณค่ะ
my-thai

โพสต์โดย my-thai » จันทร์ ก.ย. 18, 2017 9:19 pm

ขอโทษค่ะ ถามคำถามซ้ำ (ลงคำถามผิดหัวข้อค่ะ)
ขอบคุณค่ะ
my-thai

โพสต์โดย my-thai » อาทิตย์ ก.ย. 24, 2017 9:38 pm

Active Ingredient ปรับเป็น
MSH 6% SymWhite 0.5%
GlucoBright 4% SafeB3 5% WhiteCumin 3% tranexamic 3% 4MSK 3% Water ที่เหลือ
สูตรนี้ลองปั่นใช้แล้ว โดยใช้ SilliSolve Plus Cyclomethicone และ Phosholipid แต่สัมผัสรู้สึกเหนียวๆ และแยกชั้นนิดๆ(อาจเพราะปั่นไม่นานพอค่ะ) เลยเปลี่ยนเป็น AnyGel 2% และ Phosholipid แทน เนื้อสัมผัสยังรู้สึกเหนอะนิดๆ อยากให้รู้สึกซึมไวไม่เหนอะหนะเลย รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติม
ขอบคุณค่ะ
my-thai

โพสต์โดย my-thai » อังคาร ก.ย. 26, 2017 10:06 pm

ตอนนี้ลองใช้ 2-3 วัน แล้วเริ่มชินกับเนื้อสัมผัส (แต่ถ้าปรับแก้เนื้อสัมผัสได้มากกว่าก็จะดีมากค่ะ)
แต่มีข้อสงสัยที่ขอรบกวนสอบถามเพิ่มคือ เวลาหลังใช้แล้วมีความรู้สึกคล้ายหน้าเราลอกๆออกคล้ายๆขี้ไคลหลุดออก (ทั้งๆที่ล้างหน้าสะอาดมากๆค่ะ) แต่ไม่ได้แสบหน้าแต่อย่างใดนะคะ (ถ้าถูให้ลอกๆออกแล้วรู้สึกหน้านุ่มๆตื่นมาแล้วใสขึ้น)
และรบกวนสอบถามสามารถทาสูตรนี้หลังจากการทาเครื่องสำอางค์อื่นที่ใช้อยู่ตามปกติซึ่งเป็นเนื้อเซรั่มซึมไว มีส่วนผสมของ1,2-Hexanediol สามารถใช้ได้หรือไม่? 1,2-Hexanediol กับ Phospholipid ใช้ด้วยกันได้หรือไม่คะ
ขอบคุณมากค่ะ
my-thai

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 29, 2017 11:05 pm

สวัสดีคะ

รบกวนสอบถาม ถ้าเปลี่ยน Phospholipid เป็น 1,2-Hexanediol 3% สามารถทำได้หรือไม่
และเปรียบเทียบการช่วยนำพาส่วนผสมต่างๆเข้าสู่ผิวได้มากขึ้นเหมือนกันหรือไม่คะ

Phospholipid จะมีประสิทธิภาพในการนำพาได้ดีกว่า 1,2-Hexanediol คะ

Phospholipid สามารถช่วยบำรุงผิวได้ด้วย ในขณะที่ 1,2-Hexanediol มีฤทธิ์เป็นสารกันเสีย สามารถทดแทนสารกันเสียในสูตรได้คะ

ส่วนผสมทั้ง 2 ชนิด จึงมีความแตกต่างกัน แต่หากต้องการเน้นเพียงในด้านการนำพาส่วนผสม กรุณาเลือกใช้ Phospholipid คะ

MSH 6% SymWhite 0.5%
GlucoBright 4% SafeB3 5% WhiteCumin 3% tranexamic 3% 4MSK 3% Water ที่เหลือ
สูตรนี้ลองปั่นใช้แล้ว โดยใช้ SilliSolve Plus Cyclomethicone และ Phosholipid แต่สัมผัสรู้สึกเหนียวๆ และแยกชั้นนิดๆ(อาจเพราะปั่นไม่นานพอค่ะ) เลยเปลี่ยนเป็น AnyGel 2% และ Phosholipid แทน เนื้อสัมผัสยังรู้สึกเหนอะนิดๆ อยากให้รู้สึกซึมไวไม่เหนอะหนะเลย รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติม

เรียนสอบถามสัดส่วนของ Cyclomethicone ทืี่ใช้ในสูตรคะ หากยังรู้สึกเหนอะหนะ สามารถเพิ่มเติมสัดส่วนของ Cyclomethicone หรือเรียนแนะนำใช้ Silicone Gel (Ultra Clear) 5-8% จะสามารถปรับให้เนื้อสูตรนุ่มลื่นได้แน่นอนคะ

และรบกวนสอบถามสามารถทาสูตรนี้หลังจากการทาเครื่องสำอางค์อื่นที่ใช้อยู่ตามปกติซึ่งเป็นเนื้อเซรั่มซึมไว มีส่วนผสมของ1,2-Hexanediol สามารถใช้ได้หรือไม่? 1,2-Hexanediol กับ Phospholipid ใช้ด้วยกันได้หรือไม่คะ

สามารถทำได้คะ , สามารถทำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง