ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ต้องการเพิ่มสาร active ลงในครีมที่ซื้อมา

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: ต้องการเพิ่มสาร active ลงในครีมที่ซื้อมา

โพสต์โดย bossanova.kt » เสาร์ ต.ค. 07, 2017 8:27 pm

ได้เพิ่มสาร active ที่สั่งซื้อมาลงไปใน base cream แล้ว ทำให้เนื้อครีมเหลวกลายเป็นน้ำ ไม่ทราบว่าจะส่งผลต่อประสิทธิภาพของสูตรไหมครับ
bossanova.kt

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการเพิ่มสาร active ลงในครีมที่ซื้อมา

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 10, 2017 2:50 am

สวัสดีคะ

ไม่มีผลกระทบต่อประสิทธิภาพ แต่มีผลต่อความสะดวกในการใช้คะ ส่วนผสมต่างๆไม่ได้เสียคุณภาพ และยังสามารถให้ประสิทธิภาพได้ตามปกติ แต่อาจจะมีการแยกชั้น ซึ่งควรเขย่าก่อนใช้ คะ

หากท่านสมาชิกมี Gel Maker เช่น AnyGel หรือ Pro Polymer สามารถเติมลงในสูตร ปั่น 15-30นาที เพื่อให้ละลายเข้ากับสูตรและช่วยสร้างความข้นกลับขึ้นมาได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bossanova.kt » อังคาร ต.ค. 10, 2017 9:50 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ไม่มีผลกระทบต่อประสิทธิภาพ แต่มีผลต่อความสะดวกในการใช้คะ ส่วนผสมต่างๆไม่ได้เสียคุณภาพ และยังสามารถให้ประสิทธิภาพได้ตามปกติ แต่อาจจะมีการแยกชั้น ซึ่งควรเขย่าก่อนใช้ คะ

หากท่านสมาชิกมี Gel Maker เช่น AnyGel หรือ Pro Polymer สามารถเติมลงในสูตร ปั่น 15-30นาที เพื่อให้ละลายเข้ากับสูตรและช่วยสร้างความข้นกลับขึ้นมาได้คะ

จำเป็นต้องปั่นไหมครับ หรือแค่ผสมกันแล้วเขย่าได้ พอดีไม่ได้แพลนว่าจะได้ผลลัพธ์เป็นเช่นนี้ อีกทั้งยังไม่มีพวก Gel Maker เลยครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 4:09 am

สวัสดีคะ

ต้องปั่นคะ

ท่านสมาชิกได้เติม 4MSK ลงในสูตร ใช่ไหมคะ
staff

โพสต์โดย bossanova.kt » พฤหัสฯ. ต.ค. 12, 2017 11:54 am

ต้องปั่นคะ

ท่านสมาชิกได้เติม 4MSK ลงในสูตร ใช่ไหมคะ

ไม่ได้เติมครับ ตามคำแนะนำของ staff สูตรที่ผสมคือตามรูปสุดท้ายในกระทู้
สาเหตุที่เหลวคาดว่าเพราะส่วนผสมที่เพิ่มเข้าไปส่วนใหญ่เป็นของเหลว โดยสังเกตว่าเริ่มเหลวมากตอนเพิ่ม Willow Bark เข้าไปครับ

โพสต์โดย bossanova.kt » ศุกร์ ต.ค. 13, 2017 12:19 am

อีกเรื่องนึงคือหลังจากทาครีมตัวแรก(ที่เหลวเหมือนน้ำ) ไปแล้ว พักทิ้งไว้นานมากจนแห้งแล้ว
ใช้ผลิตภัณฑ์ตัวที่สอง(perfect c + Squalane) แล้วเกิดขุยขึ้นที่หน้าครับ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ปัญหาอย่างไรครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 16, 2017 10:28 pm

สวัสดีคะ

อีกเรื่องนึงคือหลังจากทาครีมตัวแรก(ที่เหลวเหมือนน้ำ) ไปแล้ว พักทิ้งไว้นานมากจนแห้งแล้ว
ใช้ผลิตภัณฑ์ตัวที่สอง(perfect c + Squalane) แล้วเกิดขุยขึ้นที่หน้าครับ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก แก้ไขสูตรแรก ด้วยการเติม cream maker หรือ Gel Maker ใดๆ โดยเติมลงในสูตรและปั่นหรือคนจนละลายเข้ากับสูตรและช่วยสร้างเนื้อสูตรให้กลับข้นขึ้นมาในระดับที่เหมาะสมและไม่เกิดการแยกชั้นคะ

สำหรับสูตรนี้

Reservoir-Tech ไม่สามารถละลายในน้ำมันได้คะ สามารถกระจายในน้ำมันได้ ทีมงานคิดว่าน่าจะเกิดจาก Reservoir-Tech ทำให้เกิดเป็นขุย เนื่องจากโดยปกติ Reservoir-Tech จะต้องเคลือบผิวไว้บางๆโดยไม่ให้เกิดความรู้สึกใดๆว่ามีการเคลือบ แต่การเคลือบบางๆนี้ ทำให้ช่วยกักเก็บส่วนผสมและค่อยๆปล่อยส่วนผสมเข้าสู่ผิวได้อย่างต่อเนื่องและยาวนานขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย bossanova.kt » อังคาร ต.ค. 17, 2017 1:18 am

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก แก้ไขสูตรแรก ด้วยการเติม cream maker หรือ Gel Maker ใดๆ โดยเติมลงในสูตรและปั่นหรือคนจนละลายเข้ากับสูตรและช่วยสร้างเนื้อสูตรให้กลับข้นขึ้นมาในระดับที่เหมาะสมและไม่เกิดการแยกชั้นคะ

สำหรับสูตรนี้

Reservoir-Tech ไม่สามารถละลายในน้ำมันได้คะ สามารถกระจายในน้ำมันได้ ทีมงานคิดว่าน่าจะเกิดจาก Reservoir-Tech ทำให้เกิดเป็นขุย เนื่องจากโดยปกติ Reservoir-Tech จะต้องเคลือบผิวไว้บางๆโดยไม่ให้เกิดความรู้สึกใดๆว่ามีการเคลือบ แต่การเคลือบบางๆนี้ ทำให้ช่วยกักเก็บส่วนผสมและค่อยๆปล่อยส่วนผสมเข้าสู่ผิวได้อย่างต่อเนื่องและยาวนานขึ้นคะ

สูตรแรกไม่ได้แยกชั้นครับ แต่เหลว และไม่ได้เติม 4MSK

สูตรที่ 2 ผมใช้แค่ Squalane 90% + perfect c 10% ครับ ไม่ได้ใช้ Reservoir-Tech ตามที่ทีมงานเข้าใจครับ

สรุป: ผมเติมแค่ cream maker ใดๆ ลงในสูตรแรก แล้วเขย่าให้เข้ากัน น่าจะช่วยทำให้สูตรแรกข้นขึ้น และเมื่อทาสูตรที่สองทับ จะไม่ทำให้เกิดขุย ถูกต้องไหมครับ

ปล. ถ้าเป็นไปได้อยากให้ทีมงานอ่านรายละเอียดให้ชัดเจน หรือเช็คส่วนผสมที่ซื้อไป ก่อนตอบจะได้ไหมครับ เพราะกว่าจะได้รับคำตอบใช้เวลาหลายวัน สูตรผสมไว้นานแล้วไม่ได้รับการแก้ปัญหาซักที กรุณาดูส่วนประกอบทั้งสองสูตรในไฟล์แนบในโพสต์นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ไฟล์แนป
kkkk.png (128.51 KiB) เปิดดู 2874 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ต.ค. 21, 2017 9:18 am

สวัสดีคะ

สูตรแรกไม่ได้แยกชั้นครับ แต่เหลว และไม่ได้เติม 4MSK

สูตรที่ 2 ผมใช้แค่ Squalane 90% + perfect c 10% ครับ ไม่ได้ใช้ Reservoir-Tech ตามที่ทีมงานเข้าใจครับ

สรุป: ผมเติมแค่ cream maker ใดๆ ลงในสูตรแรก แล้วเขย่าให้เข้ากัน น่าจะช่วยทำให้สูตรแรกข้นขึ้น และเมื่อทาสูตรที่สองทับ จะไม่ทำให้เกิดขุย ถูกต้องไหมครับ

สูตรแรก ทีมงานเรียนแนะนำ ทดลอง Satin Cream Maker ที่ 1-2% ปั่นจนเนื้อสูตรข้นขึ้นกลับมาเป็นปกติ โดยไม่ต้องใช้ความร้อนคะ หากยังไม่ปกติ อาจจะต้องใช้ cream maker ชนิดที่ใช้ความร้อน แต่ไม่แนะนำ เนื่องจากอาจจะทำให้ส่วนผสมต่างๆในสูตรกระทบไปด้วยเพราะถูกความร้อน

ปล. ถ้าเป็นไปได้อยากให้ทีมงานอ่านรายละเอียดให้ชัดเจน หรือเช็คส่วนผสมที่ซื้อไป ก่อนตอบจะได้ไหมครับ เพราะกว่าจะได้รับคำตอบใช้เวลาหลายวัน สูตรผสมไว้นานแล้วไม่ได้รับการแก้ปัญหาซักที กรุณาดูส่วนประกอบทั้งสองสูตรในไฟล์แนบในโพสต์นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ทีมงานขออภัยด้วยคะ ที่ดูข้อมูลไม่ครบถ้วนคะ

สำหรับปัญหาขุยที่เกิดขึ้นหลังทาน้ำมัน ทีมงานคาดว่าน่าจะเกิดจากการแยกชั้นในสูตรแรกคะ เมื่อแก้ไขให้สูตรเข้ากันได้เป็นปกติเหมือนเดิม ปัญหาน่าจะหายไปคะ
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง