ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รีวิวเซรั่ม หวังผลเรื่องผิวกระจ่างใส ขาวขึ้น

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รีวิวเซรั่ม หวังผลเรื่องผิวกระจ่างใส ขาวขึ้น

โพสต์โดย ochikibaka_guy » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 12:34 pm

สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ผมลองพัฒนาสูตรต่อยอดไปเรื่อยๆ ตอนนี้สนใจตัว Squalane ครับ คำถามคือ
1. ถ้าผมยังต้องการคงผลลัพธ์เรื่องผิวกระจ่างใส ขาวขึ้น ควรคงสารตัวไหนเอาไว้ แล้วตัดตัวไหนที่ทีมงานคิดว่าไม่จำเป็นหรือเพียงพอแล้วครับ
2. ถ้าผมจะใส่ Squalane ลงไปในสูตร ควรใส่ที่กี่เปอร์เซ็นครับ

อ้างอิงจากสูตรปัจจุบันดังนี้
ส่วนน้ำ
1. Rose Water (Rosa Damascena) ส่วนที่เหลือ
2. Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
3. GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
5. Activated Resorcinol S™ (Stabilized Liquid) 5%
7. Satin Cream Maker™ 1.5%
8. Disodium EDTA 0.2%
9. Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 5%
10. Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
11. Reservoir-Tech 3%

ส่วนของน้ำมัน
1. MSH White Absorb™ 5%
2. Bisabolol (German Chamomile Extract) 1%
3. Cyclomethicone 5%
ochikibaka_guy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รีวิวเซรั่ม หวังผลเรื่องผิวกระจ่างใส ขาวขึ้น

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 4:22 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม

สาเหตุที่ท่านสมาชิกต้องการเติม Squalane ในสูตร เพื่อต้องการเติมน้ำมัน ให้กับผิว [ซึ่งจะเหมาะกับผิวธรรมดา หรือผิวแห้ง] ถูกต้องหรือเปล่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย ochikibaka_guy » จันทร์ ก.ย. 04, 2017 10:22 am

สวัสดีครับ
สาเหตุที่สนใจ Squalane โจทย์คือต้องการเพิ่มเรื่องความชุ่มชื้นเข้าไปในสูตรครับ เลยมองหาสารสกัดกลุ่มนี้ครับ
และเมื่ออ่านสารสกัดก็มาสะดุดกับตัว Squalane ครับน่าสนใจมาก มีรายงานทางวิจัยที่ดีมีแน้วโน้มไปทางบวกครับ ซึ่งก็น่าจะคาดหวังผลลัพธ์เรื่องอื่นๆได้อีกด้วย แต่ก็ยังคงตอบโจทย์เรื่องความชุ่มชื้นในสูตรได้อยู่ครับ ก็เลยสนใจสารตัวนี้เป็นพิเศษครับ
ochikibaka_guy

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 7 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 06, 2017 1:23 am

สวัสดีคะ

ทีมงานไม่แนะนำให้ใช้ Squalane กับผิวมันคะ [ตามข้อมูล ท่านสมาชิกแจ้งว่า ผิวมัน] ผิวมันควรเลี่ยงการใช้น้ำมันใดๆ ในการเติมความชุ่มชื้นให้กับผิวคะ หากรู้สึกผิวขาดความชุ่มชื้น กรุณาเลือก moisturizer ชนิดที่ละลายน้ำแทน ชนิดที่เป็นน้ำมัน คะ

การใช้ น้ำมัน หรือ Butter หรือ Wax ในการเติมความชุ่มชื้นให้กับผิว จะมาพร้อมกับการเติมความมัน ให้กับผิว ซึ่งจะเหมาะกับผิวธรรมดา หรือผิวแห้งคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง