ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

instant lift vs lift now

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: instant lift vs lift now

โพสต์โดย lillypraew » พฤหัสฯ. พ.ค. 17, 2018 6:45 pm

จากที่ staff แนะนำ แยกเป็น 2 สูตร แบบนี้ได้มั้ยค่ะ
สูตรลดการอุดตันของสิวลงในส่วนผสมดังนี้
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 84%
Tranexamic Acid 3%
Yeast Radiance™ 3%
Willow Bark Extract 10%

บำรุง/ลดความมันผิว
Witch Hazel (Distilled - Alcohol Free)
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide)
Vitamin B6 (Pyridoxine Hydrochloride)
Pal-GHK, Pal-GQPR (Matrixyl 3000)

ส่วนผสมแบบนี้ได้มั้ยค่ะ
lillypraew

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 19, 2018 9:38 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่เรียนแนะนำให้นำ Tranexamic Acid ย้ายมาอยู่ในสูตร บำรุง/ลดความมันผิว คะ สาเหตุเนื่องจากทั้ง Willow Bark Extract และ Tranexamic Acid เมื่อใช้ในความเข้มข้นสูงสุดตามที่ ผู้ผลิต/อ.ย. กำหนด มีโอกาสระคายเคืองผิวได้ จึงแนะนำให้พยายามเลี่ยงการใช้พร้อมกันร่วมกัน ซึ่งอาจจะยิ่งระคายเคืองผิวได้มากขึ้นคะ หากต้องการใช้ในสูตรเดียวกัน ทีมงานเรียนแนะนำให้ลดอัตราการใช้ลงบ้าง ไม่จำเป็นต้องใช้ในอัตราสูงสุดที่กำหนดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย lillypraew » จันทร์ พ.ค. 21, 2018 2:28 pm

สอบถามการซื้อHorse Oil (สกัด/บริสุทธิ์) และ Snake Oil (Enhydris Chinensis Oil) สามารถสั่งซื้อมาทาได้เลยมั้ยค่ะ เห็นระบุว่า 1-100% แล้วถ้าคนผิวมันใช้ได้มั้ยค่ะ จะส่งผลให้เกิดสิวง่ายมั้ยค่ะ
lillypraew

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 23, 2018 12:06 pm

สวัสดีคะ

ไม่แนะนำคะ

สาเหตุเนื่องจาก

1. ผิวมัน ควรจะหลีกเลี่ยงการเพิ่มเติมน้ำมันให้กับผิวอีกคะ ในทางกลับกัน ควรจะเลือกใช้ส่วนผสมที่ช่วยปรับสมดุลความมันผิวคะ

2. น้ำมันธรรมชาติต่างๆ แม้ช่วยบำรุงผิวได้ แต่การใช่เดี่ยวๆ จะได้ประโยชน์ น้อยกว่า การใช้ร่วมกับส่วนผสมต่างๆ ในปริมาณที่เหมาะสม มากคะ สูตรบำรุงผิว ควรจะมีการใช้ส่วนผสมหลากหลายรายการ เพื่อช่วยบำรุงผิวในแต่ละด้าน จะทำให้สูตรสมบูรณ์คะ
staff

โพสต์โดย lillypraew » พุธ พ.ค. 23, 2018 3:35 pm

การตอบคำถามของท่าน Staff ทำให้รับความรู้มากมาย ทำให้อยากได้รับความรู้เพิ่มไปอีก จะมีคำถามบ่อย ๆ เพื่อไม่ให้ใช้ส่วนผสมที่ผิดและเป็นอันตรายขอบคุณมาก ๆค่ะ
ค้นไปค้นมาเจอสูตรที่ระบุไว้ใน Oil Film (Long-Wear) ติดทนนาน กันน้ำ และไม่สูญเสียเนื้อ make-up เมื่อสัมผัส (ลูบไม่หลุด / จูบไม่หลุด) แต่อยากทราบว่าถ้าเพิ่มส่วนผสมอื่น ๆ เข้าไปจะต้องลดส่วนผสมใดได้บ้าง แล้วยังคุณสมบัตินั้น ๆ ของสูตรได้อยู่ค่ะ

จากสูตรที่พบในสาร Oil Film (Long-Wear) Primer (Long-lasting)
Primer (Long-lasting)
Silicone Gel (Ultra-Clear) 49%
Isododecane 20%
BB Micro Silk 10%
Silk Mica Powder 13%
Oil Film 7%
Beige Iron Oxides EasyMix™ 1.5%
Mild Preserved Eco™ 1%
Titanium Dioxide 200nm EasyDisperse 0.5%

อยากเพิ่มสาร
InstantLift™ 10.5%
GABA Natural (กาบา จากธรรมชาติ) 5 %
ไม่ทราบว่าการเพิ่มส่วนผสม เข้าไปในสูตร จะเหมาะสมมั้ย แล้วถ้าเพิ่มได้ ควรลดส่วนใดลงให้ครบ 100 % ค่ะ
ความสนใจที่อยากเพิ่มส่วนผสม 2 ตัวนี้เข้าไปเพราะอยากให้ ปกปิดริ้วรอย เรียบตึงได้ในทันที และอยู่ได้นานจากคุณสมบัติกันน้ำของสูตรที่พบค่ะ(โดยเฉพาะBB Micro Silk 10%ที่ช่วยปกปิดรูขุมขนได้ด้วยค่ะ) หากมีข้อแนะนำหรือปรับปรุง ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ
lillypraew

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 28, 2018 9:59 pm

สวัสดีคะ

โดยปกติ primer เป็นเหมือน การทารองผิว ก่อนที่จะทาเครื่องสำอาง หรือ make-up อื่นๆ ซึ่ง primer เอง จะช่วยให้เครื่องสำอาง หรือ makeup

การเติมสารสร้าง film ชนิดใดๆ ลงในสูตร primer จะก่อปัญหา เนื่องจาก สารสร้าง film จะสร้างฟิล์มบางๆ มาเคลือบผิวไว้ ซึ่งทำให้ เมื่อ film ดังกล่าวแห้งลงแล้ว การทาผลิตภัณฑ์อื่นๆลงบนผิว ทำได้ยากขึ้นคะ

ทีมงานจึงไม่คิดว่า สูตรที่ท่านสมาชิกจะเหมาะสมกับการใช้งานคะ

ในส่วนของ ส่วนผสมบำรุงผิวอื่นๆ ที่ท่านสมาชิกเติมลงในสูตร สามารถเติมได้คะ แต่ทีมงานเรียนแนะนำให้ระวัง เรื่องความหนักและเหนอะหนะ ที่จะเกิดขึ้น เนื่องจากสูตรที่ใช้ทาผิวระหว่างวัน โดยปกติ จุดประสงค์คือเน้นความบางเบา ให้รู้สึกสบายผิวคะ
staff

โพสต์โดย lillypraew » พฤหัสฯ. ส.ค. 30, 2018 11:21 pm

สอบถามสาร Tranexamic Acid ที่ทาง staff แนะนำอ่ะค่ะ ไม่มีจำหน่ายแล้วหรอค่ะ แล้วมีสารแนะนำที่ทดแทนหรือดีกว่าสารนี้ได้มั้ยค่ะ อยากมาผสมใช้ตามสูตรที่เคยถามไปค่ะ
lillypraew

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 01, 2018 1:29 am

สวัสดีคะ

มีจำหน่ายตามปกติคะ กรุณาคลิ๊กที่คำว่า Tranexamic Acid ได้เลยคะ
staff

โพสต์โดย lillypraew » พุธ ต.ค. 10, 2018 4:46 pm

รบกวนทีมงานด้วยค่ะ อยากสอบถามสูตรและความเป็นไปได้ของครีมซิลิโคนหรือส่วนผสมอื่นที่ทำให้เกิดฟิลม์ที่ติดผิวได้แน่นแบบลอกได้ทั้งยังกันเหงื่อ กันน้ำ ปกปิดรอยสักและรอยแผลเป็นได้ดีได้นานหลายชั่วโมง มีความยืดหยุ่นสามารถทาบนใบหน้าและผิวกายได้ค่ะ อยากได้สูตรแบบที่แนบรูปให้ทางทีมงานดูค่ะ(รูปสินค้าที่นำมาเป็นตัวอย่างนี้ระบุไว้ว่าเป็นครีมซิลิโคน)
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=272242003631864&set=a.171959610326771&type=3&eid=ARCqB3TX2vE3Y_AySCO9oLJwtFAyQVVTo-US6qXg5TB-W-yi-X06LfaJqCskAoTCOjV3ryWOwEvbkV_r
lillypraew

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 15, 2018 8:08 pm

สวัสดีคะ

สูตรตามลักษณะที่ผ่านสมาชิกสอบถาม น่าจะเป็นสูตรกลุ่มที่เป็น make-up หนาๆ (BB, CC) คะ
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง