ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

instant lift vs lift now

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: instant lift vs lift now

โพสต์โดย lillypraew » จันทร์ มี.ค. 12, 2018 10:05 am

ทีมงานช่วยแนะนำสูตรที่ได้จากกระทู้ ทีค่ะ อยากได้ครีมยกกระชับผิวสำหรับผู้ใช้ที่มีอายุ 40 ปีขึ้นไป
สูตรที่น่าสนใจ
SERUM บำรุง , ลดริ้วรอย
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
Snow Algae 2%
Apple Stem Cell Extract (AppleCell™)3%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) (whitening) 4%
Licorice Extract (Licochalcone A) (ลดการระคายเคือง) 1%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) (สารกันเสีย) 1%
Silky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil) (Serum Base) 15%
MOIST24 (Glycereth-26) (moisturizer) 5%
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) ทดแทนน้ำ 64%

---จากสูตรข้างต้น สามารถเพิ่มสารในส่วนผสมอีก 4 ตัว จะซ้ำซ้อน หรือมีตัวไหนที่ทำให้การยกกระชับได้ผลดีกว่า ค่ะ ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

Ectoin 2%
Glycosaminoglycans Complex 1%
Quick Coll 2%
Willow Bark Extract 5%

---ไม่มีเครื่องมืออื่นนอกจากเครื่องปั่นนมใช้ผสมส่วนผสม
ช่วยแนะนำวิธีผสมโดยละเอียดได้มั้ยค่ะ มือใหม่อยากลอง ค่ะ
--- สาร Pitera สามารถซื้อมาใช้โดยไม่ผสมอะไรเป็น 100 เปอร์เซ็นต์ ได้มั้ยค่ะมันจะเสียมั้ย หรือต้องผสมสารกันเสียด้วย
ค่ะ
lillypraew

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

โพสต์โดย staff » ศุกร์ มี.ค. 16, 2018 6:10 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบท่านสมาชิกได้ลองผสมสูตรนี้แล้วหรือยังคะ เนื่องจากสูตรนี้ จะต้องใช้เครืี่องมือช่วยปั่น โดยไม่สามารถคนด้วยมือได้คะ ทีมงานไม่แน่ใจว่า ความหมายของเครื่องปั่นนม หมายถึง เครื่องแบบไหน หากหมายถึง เครื่องตีฟองนม ใช้ไม่ได้คะ

--- สาร Pitera สามารถซื้อมาใช้โดยไม่ผสมอะไรเป็น 100 เปอร์เซ็นต์ ได้มั้ยค่ะมันจะเสียมั้ย หรือต้องผสมสารกันเสียด้วย
ค่ะ

สามารถใช้โดยตรงได้คะ ไม่ต้องเพิ่มเติมสารกันเสีย เนื่องจาก Pitera มีการเติมสารกันเสีย มาจากทางโรงงานผู้ผลิตแล้วคะ

---จากสูตรข้างต้น สามารถเพิ่มสารในส่วนผสมอีก 4 ตัว จะซ้ำซ้อน หรือมีตัวไหนที่ทำให้การยกกระชับได้ผลดีกว่า ค่ะ ช่วยแนะนำให้ด้วยค่ะ

Ectoin 2%

เฉพาะ Glycosaminoglycans Complex และ Quick Coll จะช่วยเรื่องการยกกระชับได้ แต่ หากท่านสมาชิกยังไม่ได้ทดลองผสมสูตรได้บน ไม่แนะนำให้เพิ่มเติมส่วนผสมใดๆเหล่านี้ ซึ่งมีราคาสูง และหากผสมผิดพลาดจะเสียหายสูง แนะนำให้ลองฝึกผสมสูตรด้านบนก่อนคะ หากผสมสำเร็จ จึงค่อยพิจารณาเติมส่วนผสมที่มีราคาแพงเพิ่มเติม (อาจจะลองใช้สูตรด้านบนก่อนก็ได้คะ และค่อยปรับแต่งเพิ่มเติมเฉพาะในด้านที่ต้องการเพิ่มประสิทธิภาพ ซึ่งสูตรอาจจะให้ผลได้เพียงพอแล้ว ไม่ต้องเพิ่มเติมส่วนผสมที่มีราคาแพงคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย lillypraew » อังคาร มี.ค. 20, 2018 7:30 pm

--จากสูตรที่แนะนำให้ผสมดูก่อนนั้น สามารถใช้ทุกสาร ผสมรวมทั้งหมดแล้วปั่นได้เลยมั้ยค่ะ
lillypraew

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 22, 2018 8:38 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานรบกวนสอบถาม ลักษณะเครื่องปั่น ของท่านสมาชิก โดยเฉพาะลักษณะหัวปั่น ด้วยคะ
staff

โพสต์โดย lillypraew » เสาร์ มี.ค. 24, 2018 7:15 am

-ไม่มีเครื่องปั่นครีมแบบในโรงงาน ถ้าจะใช้เครื่องปั่นอเนกประสงค์เป็นใบมีด แรงปั่นมีความเร็วสูง 21,000 รอบ/นาที พอจะใช้แทนกันได้มั้ยค่ะ หรือว่าพอจะแนะนำเครื่องไหนที่ทดแทนกันได้บ้างค่ะ เพราะเครื่องปั่นครีมที่ใช้ในโรงงาน ราคาสูง
- ถามเรื่อง Pitera ถ้าอยากได้สารที่ช่วยเรื่องยกกระชับใบหน้าและรูขุมขน(ชนิดเห็นผล)มาผสมเป็นน้ำตบ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
(แบบผสมละลายใน Pitera แล้วใช้ได้เลยค่ะ)
lillypraew

โพสต์โดย staff » พุธ มี.ค. 28, 2018 8:44 am

สวัสดีคะ

-ไม่มีเครื่องปั่นครีมแบบในโรงงาน ถ้าจะใช้เครื่องปั่นอเนกประสงค์เป็นใบมีด แรงปั่นมีความเร็วสูง 21,000 รอบ/นาที พอจะใช้แทนกันได้มั้ยค่ะ หรือว่าพอจะแนะนำเครื่องไหนที่ทดแทนกันได้บ้างค่ะ เพราะเครื่องปั่นครีมที่ใช้ในโรงงาน ราคาสูง

ส่วนสำคัญมากกว่าความเร็วรอบ คือ ลักษณะหัวปั่นคะ เครื่องปั่นอเนกประสงค์ ต้องดูว่า มีหัวปั่นแบบไหน ที่สามารถเลือกเปลี่ยนใส่ได้ โดยหัวปั่นที่เหมาะสมกับการปั่นครีม จะต้องมีลักษณะที่สร้างแรงกระแทกต่อเนื้อครีมได้มาก ไม่ใช่ เป็นการตีให้เกิดฟอง ซึ่งเหมาะกับการทำขนม หรือตีฟองนม หรือลักษณะมีดตัด ซึ่งเหมาะกับการหั่นสับอาหาร คะ หากไม่มีหัวปั่นลักษณะที่สามารถสร้างแรงกระแทกได้เลย อย่างน้อย ให้เลือกเป็นหัวปั่น ที่เมื่อปั่นแล้ว เกิดแรงเหวี่ยงมากๆ ในเนื้อสูตร คล้ายๆกับ หัวปั่นใน เครื่องปั่นน้ำผลไม้ เมื่อทำงาน จะเกิดแรงเหวี่ยงของน้ำสูง คะ

- ถามเรื่อง Pitera ถ้าอยากได้สารที่ช่วยเรื่องยกกระชับใบหน้าและรูขุมขน(ชนิดเห็นผล)มาผสมเป็นน้ำตบ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
(แบบผสมละลายใน Pitera แล้วใช้ได้เลยค่ะ)

ยกกระชับหน้า กรุณาตรวจสอบส่วนผสมในหมวด ยกกระชับผิว คะ

รูขุมขน ขึ้นอยู่กับระดับความชุ่มชื้นของผิวท่านสมาชิกคะ หากผิวแห้ง ให้ใช้ส่วนผสม moisturizer หนักขึ้น เพื่อให้ผิวชุ่มชื้นเต็มที่ แล้วรูขุมขน จะลดลงเองคะ หากผิวมัน จะต้องปรับสมดุลความมันผิว ลดน้ำมันส่วนเกิน แล้วรูขุมขนก็จะลดลงได้เองเช่นกันคะ สำหรับส่วนผสมกลุ่มกระชับรูขุมขนโดยตรง หรือเรียกว่า Astringent เช่น Witch Hazel จะให้ผลได้เพียงชั่วคราว เท่านั้นคะ
staff

โพสต์โดย lillypraew » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2018 12:36 am

หัวปั่นแบบที่มีแรงเหวี่ยงhttps://www.tohome.com/images/imageproduct/500/22072017/Phili-HR1673-5.jpg ที่บ้านมีเครื่องนี้อยู่ คิดว่าน่าจะใช้ได้ค่ะ ลองพิจารณาว่าเหมาะสมมั้ยค่ะ มีหัวปั่น(มอเตอร์เครื่องปั่นที่ทรงพลัง 800W เพื่อผลลัพธ์การปั่นที่ดีเยี่ยม) ความแรงใช้ได้มั้ยค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
lillypraew

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2018 9:21 am

สวัสดีคะ

กำลังเครื่อง ไม่มีปัญหาคะ

แต่ลักษณะหัวปั่น จากภาพ จากซ้ายไปขวา

หัวปั่นที่มีโอกาสใช้งานได้คือ หัวที่ 2 คะ เพราะหัวที่ 1 , 3 , 4 เป็นลักษณะที่ไม่ได้สร้างแรงกระแทกให้กับเนื้อสูตรได้เลยคะ
staff

โพสต์โดย lillypraew » พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2018 2:41 pm

ตอนนี้ได้หัวปั่นที่ใช้ได้แล้ว อยากทราบคำถามแรกตามสูตรค่ะ ว่าจะผสมอย่างไร จะได้ซื้อสารในสูตรมาใช้ค่ะ
lillypraew

โพสต์โดย staff » อังคาร เม.ย. 03, 2018 5:45 pm

สวัสดีคะ

ส่วนแรก:
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5%
Snow Algae 2%
Apple Stem Cell Extract (AppleCell™)3%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) (whitening) 4%
Licorice Extract (Licochalcone A) (ลดการระคายเคือง) 1%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) (สารกันเสีย) 1%
MOIST24 (Glycereth-26) (moisturizer) 5%
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) ให้ครบ 100%
Ectoin 2%

ส่วนสอง:
Silky Serum Base Plus (Face/Eye, Oil) (Serum Base) 15%

ขั้นตอนการผสม

ให้ผสมส่วนแรกเข้าด้วยกันทั้งหมด จนใส

ปั่นส่วนของด้วยความเร็วอย่างน้อย 500รอบ ต่อนาที และค่อยๆเติมส่วนแรก ลงในส่วนสอง ที่กำลังปั่นอยู่ ทีละเล็กน้อย

เมื่อเติมมากขึ้นเรื่อยๆ เนื้อสูตรจะข้นขึ้นเรื่อยๆคะ

เรียนแนะนำท่านสมาชิก ส่งภาพถ่าย ลักษณะหัวปั่น มาให้ทีมงานช่วยตรวจสอบให้ ก่อนทำการผสม เนื่องจากส่วนผสมหลายรายการมีราคาสูงคะ
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง