ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.พ. 06, 2017 9:20 pm

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 08, 2017 12:08 pm

[ข้ออภัย] - โพสหมดอายุ ตามข้อกำหนดของ Webboard เพื่อให้ข้อมูลมีความทันสมัยมากที่สุด หากท่านสมาชิกต้องการสอบถามข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้กระทู้นี้ กรุณาตั้งกระทู้สอบถามใหม่ - [ขออภัย]
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ พ.ค. 26, 2017 3:15 pm

dharmaamm

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ค. 29, 2017 4:21 pm

staff

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ส.ค. 29, 2017 3:11 pm

กันแดดหมดแล้วค่ะ พอดีเห็นสินค้าใหม่ ถ้าจะทำกันแดดสูตรนี้ โดยไม่ใช้Water-in-Oil EZ 4%แต่เปลี่ยนมาเป็นWaterGuard Liteหรือ Polyethylene Wax จะได้ไหมคะ เพื่อให้ได้กันแดดที่กันเหงื่อกันน้ำ เนื้อบางเบา ไม่เหนียวเหนอะ
แต่ละตัวใช้วิธีขั้นตอนผสมยังไงบ้างคะ รบกวนขอคำแนะนำ ถ้าผสมได้ง่ายกว่าWater-in-Oil EZ ก็อยากเปลี่ยน เพราะเนื้อนี้ผสมยาก ต้องค่อยๆเติมส่วนน้ำแล้วปั่น ลุ้นทุกรอบ กลัวครีมเสีย และเนื้อมันเหนอะมากด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 30, 2017 9:13 pm

สวัสดีคะ

- ทีมงานเรียนสอบถาม ว่า ความต้องการในการกันน้ำ คือกันระดับใดคะ สามารถเล่นกีฬาได้ หรือถึงระดับว่ายน้ำได้ หรือเพียงแค่ใช้ระหว่างวันซึ่งอาจจะมีเหงื่ออกบ้างเล็กน้อย

- สำหรับสูตรที่เน้นบางเบามาก และผสมได้ง่าย ทีมงานเรียนแนะนำ Tris-Biphenyl Triazine (Nano) คะ

ตัวอย่างสูตรกันแดดด้วย Tris-Biphenyl Triazine (Nano) ที่ให้ค่า SPF 30, PA+++
1.Tris-Biphenyl Triazine (Nano) 10%
2.Light Cream Maker 1%
3.Mild Preserved Eco 1% (สารกันเสีย)
4.Water ส่วนที่เหลือ

ขั้นตอนการผสม: ผสม 1 เข้ากับ 4 คนหรือปั่นให้เป็นเนื้อเดียวกัน และเติม 2 คนหรือปั่นจนได้เนื้อครีมข้น และเติม 3 คนหรือปั่นให้เข้ากัน

ในเรื่องกันน้ำ ทีมงานเรียนสอบถามข้อมูลด้านบน และจะสามารถแนะนำการเลือกใช้ส่วนผสมกันน้ำให้ได้คะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2017 12:51 pm

ต้องการกันน้ำได้พอสมควรค่ะ แบบมีออกแดดด้วย และขับรถบ่อย ถ้ากันแดดกันไม่ดี นี่เห็นชัดเลยหน้าดำ กันหลุดจากเหงื่อออกได้บ้างค่ะเวลาออกแดด ไม่มากถึงขนาดลงว่ายน้ำ จริงๆได้สูตรและเนื้อที่ลงตัวชอบแล้วค่ะ แต่ใช้ๆSPF Protect Ultra ตัวก่อนค่ะ ได้spf50pa4+โดยไม่ต้องมีส่วยผสมเยอะ แต่ไม่แบ่งขายปริมาณน้อยแล้ว

ขอบคุณสำหรับสูตรspf30ที่แนะนำนะคะ น่าสนใจค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะพอในวันที่ต้องออกแดดไหม และสงสัยอีกอย่างว่าLight Cream Makerกันน้ำไหมคะ และเป็นตัวที่ถ้าคนหรือปั่นไม่ดีพอมักจะเป็นขุยรึเปล่า ที่สมาชิกหลายคนมักมีปัญหาเรื่องเกิดขุยไม่ทราบเป็นตัวนี้รึเปล่า

dharmaamm

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 12:01 pm

สวัสดีคะ

ขอบคุณสำหรับสูตรspf30ที่แนะนำนะคะ น่าสนใจค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะพอในวันที่ต้องออกแดดไหม

SPF30 ที่สมบูรณ์ เพ่ียงพอแล้วคะ ทีมงานเน้นคำว่าสมบูรณ์ เนื่องจาก ผลิตภัณฑ์ในตลาดบางชิ้น ไม่ได้ให้ค่า SPF ตามที่กล่าวอ้าง จึงทำให้ผู้ใช้เข้าใจผิดว่า SPF ที่ใช้อยู่ ยังไม่เพียงพอ ต้องเพิ่มสูงขึ้นอัีก

สงสัยอีกอย่างว่าLight Cream Makerกันน้ำไหมคะ

ไม่กันน้ำคะ

หากท่านสมาชิกต้องการให้สูตรกันน้ำได้ในระดับที่ไม่ใช่ลงน้ำ เลือกใช้ WaterGuard™ Lite 3-5% คะ

และเป็นตัวที่ถ้าคนหรือปั่นไม่ดีพอมักจะเป็นขุยรึเปล่า ที่สมาชิกหลายคนมักมีปัญหาเรื่องเกิดขุยไม่ทราบเป็นตัวนี้รึเปล่า

มีความเป็นไปได้ หากปั่นหรือคนไม่ดีคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.ย. 04, 2017 1:31 am

รบกวนตรวจสอบสูตรด้วยค่ะ
WaterGuard™ Lite 5%
SPF Protect Ultra II 15%
Isododecane 10%
Zinc Oxide 200nm 4%
ผสม อุ่นสูตร คนให้เข้ากัน คลายร้อนแล้วเติม
Oryzanol 0.5%
อุ่นส่วนน้ำ แล้วเติมลงในน้ำมัน คนให้เข้ากัน
EDTA 0.2%
กันเสีย 1%
Water ที่เหลือ
MatteSilica XL 2%
ขั้นตอนเป็นแบบนี้หรอคะ
เนื้อที่ได้จะเป็นลักษณะไหนคะ
Water guard บางเบากว่า2และเหนอะหนะน้อยกว่าWater in Oil EZ ไหมคะ และ2ตังใดกันน้ำกันเหงื่อได้มากกว่ากัน
dharmaamm

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 06, 2017 1:20 am

สวัสดีคะ

สูตรยังไม่มีสารประสานน้ำ-น้ำมัน และสร้างเนื้อครีม คะ

WaterGuard™ Lite ไม่ใช่สารประสานน้ำ-น้ำมันคะ ทำหน้าที่เพียงสร้างเนื้อฟิล์มบางๆ เพื่อให้สูตรสามารถกันน้ำได้ดีขึ้นคะ

Water in Oil EZ เป็นสารประสานน้ำ-น้ำมัน และสร้างเนื้อครีมคะ ไม่ใช่สารสร้างฟิล์มคะ แต่เนื่องด้วยลักษณะการประสาน ในรูปแบบ Water in Oil คือการห่อหุ้มน้ำ ด้วยน้ำมัน จึงทำให้สูตรสามารถกันน้ำได้ เมื่อเทียบกับลักษณะสูตรครีม oil in water ทั่วไปคะ

ท่านสมาชิกสามารถใช้ Water in Oil EZ ร่วมกับ WaterGuard™ Lite ได้คะ โดยจะได้ประสิทธิภาพการกันน้ำได้ดียิ่งขึ้นด้วยคะ
staff

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง