ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ พ.ย. 29, 2017 10:35 pm

สอบถามค่ะ ถ้าเปลี่ยนสูตรเป็นแบบนี้จะเป็นอย่างไรบ้างคะ
Water-in-Oil EZ 4%
SPF Protect Ultra II 15%
Isododecane 20%
Oryzanol 0.5%
EDTA 0.2%
กันเสีย 1%
SelectSorb 3%
Polymethylsilsesquioxane 7microns 5%
Water ที่เหลือ

สูตรเหมาะสมไหมคะ

เปลี่ยน Matte Silica xl ที่ช่วยดูดซับความมัน เป็นSelectSorb เพื่อจะได้ดูดซับความมันแต่ผิวไม่แห้ง และเพิ่มsoft focus matte ช่วยอำพรางรูขุมขนและริ้วรอยบนใบหน้า สูตรมีความเป็นไปได้ไหมคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนแนะนำสูตรสร้างเนื้อครีมกันแดดค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 01, 2017 7:30 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

แต่การเปลี่ยนจาก MatteSilica XL เป็น SelectSorb ไม่ได้ดีขึ้นเสมอไปคะ SelectSorb มีจุดเด่นเรื่องการดูดซับน้ำมัน แต่ MatteSilica XL สามารถให้ Soft Focus (ผิวนวล อำพรางริ้วรอย) ได้ดีกว่า SelectSorb คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ธ.ค. 06, 2017 11:09 am

ก็คือสูตรใหม่จะใช้SelectSorb ดูดซับความมัน
และใช้Polymethylsilsesquioxane 7microns หรือ4.5ไมครอน ในการให้ความแมทและsoft focus น่ะค่ะ เห็นในรายละเอียดสารบอกว่าให้การอำพรางและนวลแสงที่ดีกว่า MatteSilicaxlค่ะ ทีนี้ไม่ทราบว่าถ้ามารวมกันในสูตรนี้จะได้กันแดดที่มีผลลัพธ์ยังไงบ้าง
สอบถามเพิ่มด้วยว่า วัย40 ที่มีกระและริ้วรอยจะเหมาะกับ4.5หรือ7ไมครอนมากกว่ากันคะ ไม่ทราบว่า2ขนาดนี้สามารถอำพรางได้มากน้อยแตกต่างกันแค่ไหน ถ้าต้องการให้ช่วยดูสภาพผิวโดยรวมดีขึ้นแต่ไม่ถึงกับปกปิดจนหนา

dharmaamm

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 8:12 pm

สวัสดีคะ

หากในสูตรมีการใช้ทั้ง SelectSorb และ Polymethylsilsesquioxane แล้ว ไม่จำเป็นต้องใช้ MatteSilica XL อีกคะ เนื่องจาก SelectSorb จะทำหน้าที่ดูดซับความมัน และ Polymethylsilsesquioxane จะช่วยสร้าง soft-focus อำพรางริ้วรอยต่างๆได้แล้วคะ

Polymethylsilsesquioxane หากต้องการอำพรางริ้วรอยทั่วไป ให้ทดลองใช้ 4.5 คะ หากพบว่าไม่เพียงพอ จึงเลือกใช้ขนาด 2micron แทนคะ หากต้องการเพียงแค่ให้ผิวดูนวล เลือกใช้ Polymethylsilsesquioxane 7 micron หรือ 10 micron คะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » เสาร์ ต.ค. 13, 2018 12:20 am

ไม่ทราบว่าจะทำสูตรนึ้ได้หรือไม่ เพื่อการผสมที่ง่ายขึ้น ไม่ต้องทยอยเติมน้ำทีละน้อยและไม่ต้องปั้นตลอดเวลาเหมือนตอนใช้Water in Oil EZ
Water-Capsule 3%
SPF Protect Ultra II 15%
กันเสีย 1%
SelectSorb 3%
Matte Silica xl 3%
Water to 100

อุ่นส่วนน้ำและน้ำมันให้อุณหภูมิใกล้เคียงกัน เทน้ำมันลงในน้ำทั้งหมด คนให้เข้ากันจนน้ำมันไม่แยกชั้น แล้วเติมส่วนผสมที่เป็นผง ปั่นให้กระจายตัว ทำแบบนึ้ถูกต้องไหมคะ

จะยังได้กันแดดที่กันน้ำกันเหงื่อไหมคะ

เนื้อจะแตกต่างจากเดิมที่มี Isododecane ยังไงบ้างคะ

dharmaamm

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 16, 2018 2:49 am

สวัสดีคะ

Water-Capsule จะต้องใช้ร่วมกับ Light Cream Maker หรือ Satin Cream Maker คะ ไม่สามารถใช้เดี่ยวๆได้คะ รบกวนท่านสมาชิกตรวจสอบวิธีการใช้คะ โดย ผสม Light Cream Maker หรือ Satin Cream Maker ในส่วนของน้ำ และ Water-Capsule ในส่วนของน้ำมันคะ

Isododecane จะช่วยให้เนื้อรู้สึกเบาขึ้นและเกลี่ยง่ายขึ้นคะ ท่านสมาชิกอาจจะพิจารณาใช้เล็กน้อย 3-4% ในสูตรนี้ได้คะ

สูตรจะสามารถกันน้ำ กันเหงื่อได้คะ

มีเคล็ดเพิ่มเติมเล็กน้อย ในกรณีที่ต้องการให้เนื้อสูตรข้น เมื่อประสานเข้ากันจนได้เนื้อครีมแล้ว ให้ปั่นต่อด้วยความเร็วสูง 1000-1500รอบ เนื้อจะค่อยๆข้นขึ้นเอง โดยยิ่งปั่นนาน เนื้อก็จะยิ่งข้นคะ กรณีนี้สำหรับต้องการปรับให้เนื้อข้นขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ต.ค. 16, 2018 7:51 pm

อ่านรายละเอียดตั้งแต่ก่อนถามแล้วค่ะ และก็เห็นตัวอย่างที่ตั้งสูตรไว้ด้วย แต่เนื่องจากอ่านเห็นตรงนี้...-Water-Capsule™ สามารถรับเนื้อสูตรให้ข้น-เหลว ได้ง่าย ด้วยการปั่นที่แรงขึ้น/นานขึ้น จะได้เนื้อสูตรที่ข้นขึ้น แต่ ในการปรับความข้นของ Water-in-Oil EZ™ จะต้องมีการปรับอัตราส่วนผสม หรือใช้ Gel Maker / thickener ช่วย...จึงเข้าใจว่า การปั่นทำให้เนื้อข้นขึ้นได้อยู่แล้ว แต่ถ้าอยากให้ข้นมากขึ้นให้เติม thickener เพิ่ม ก็เลยคิดว่าจะไม่เติมและใช้แค่การปั่นเอา สรุปคือต้องเติมด้วยนะคะ?

Water-Capsuleบอกว่ารับน้ำมันได้ไม่เกิน20. แล้วอย่างนี้เหลือที่ให้Isododecaneแค่2%ไหมคะ

สารสร้างเนื้อในส่วนน้ำจะต้องใช้ Light Cream Maker หรือ Satin Cream Maker เท่านั้นหรือคะ เป็นตัวอื่นได้หรือไม่ ไม่ชอบsatin creamที่มันชอบเป็นก้อนในส่วนที่ใช้ไม่หมดถึงแม้จะเก็บในกล่องสุญญากาศและมีตัวดูดความชื้นก็ตาม และไม่เคยผสมlight cream เลยค่ะเพราะอ่านของหลายคนบอกมันชอบเป็นขุยเวลาทา ตอนนี้ใช้AnyGel และTaraGel เป็นประจำค่ะ

ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 21, 2018 9:22 pm

สวัสดีคะ

Water-Capsuleบอกว่ารับน้ำมันได้ไม่เกิน20. แล้วอย่างนี้เหลือที่ให้Isododecaneแค่2%ไหมคะ

Isododecane นับรวมเป็นส่วนของน้ำมัน ซึ่งหากใกล้เคียงกับ 20% มากแล้ว ก็จะสามารถเพิ่มความเสี่ยงในการแยกชั้นได้ แนวทางที่ช่วยลดความเสี่ยงได้ หากไม่ต้องการลดสัดส่วนของน้ำมัน คือการเพิ่มสัดส่วนของสารสร้างเนื้อเจล (Light Cream Maker / Satin Cream Maker) ซึ่งจะช่วยเพิ่มความเสถียรของสูตร นอกจากนี้ การปั่นช่วยท้าย เพื่อให้เนื้อครีมข้นขึ้น ก็จะช่วยเพิ่มความเสถียรได้เช่นกันคะ

สารสร้างเนื้อในส่วนน้ำจะต้องใช้ Light Cream Maker หรือ Satin Cream Maker เท่านั้นหรือคะ

ทางผู้ผลิตแนะนำเพียง 2 รายการนี้ แต่ไม่ได้หมายถึงว่า สารสร้างเนื้อเจลอื่นๆจะไม่สามารถใช้ได้ ในทางเทคนิค สารสร้างเนื้อเจลอื่นๆ ก็สามารถใช้ได้ เพียงแต่ ทีมงานเองไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับประสิทธิภาพที่ได้ เพราะไม่เคยทดสอบกับสารสร้างเนื้อเจลอื่นๆคะ
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง