ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ ผิว มันทีโซน ขาดน้ำ หมองคล้ำ กระ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ ผิว มันทีโซน ขาดน้ำ หมองคล้ำ กระ

โพสต์โดย dharmaamm » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 8:02 pm

ขอคำแนะนำค่ะ
ผสมตามสูตรนี้ แล้วได้เป็นเนื้อครีมข้นค่ะ อยากได้เป็นเนื้อเซรั่มเหลวใส่ขวดปั๊มได้ค่ะ ต้องลดสัดส่วนตัวไหนบ้างคะ ขอบคุณมากค่ะ
ไฟล์แนป
20170910_195525.jpg (1.83 MiB) เปิดดู 3180 ครั้ง
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ ผิว มันทีโซน ขาดน้ำ หมองคล้ำ กระ

โพสต์โดย dharmaamm » อาทิตย์ ก.ย. 10, 2017 8:11 pm

ขอโทษค่ะลืมแนบสูตร สูตรนี้ค่ะ
น้ำให้ครบ100
EDTA 0.2%
AnyGel™ 2%
LipidSoft™ Lite 3%
Butter Cream Maker 2%
Reservoir-Tech 3%
1,2-Hexanediol 3%
Phenoxyethanol 0.3%
Tranexamic Acid 3%
WhiteCumin 3%
4MSK 3%
Sym-White 0.5%
Safe B3 5%
Citric Acid 0.2%
dharmaamm

โพสต์โดย staff » พุธ ก.ย. 13, 2017 1:07 am

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำ ลด AnyGel™ เหลือไม่เกิน 0.5% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ ผิวหมองคล้ำกระ

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ม.ค. 29, 2018 10:15 am

ขอสอบถามเพื่อความมั่นใจค่ะ ถ้าทำสูตรนี้ สามารถทำได้ใช่ไหมคะ คือไม่ชอบเนื้อที่ทำคราวก่อน
EDTA 0.2%
AnyGel™ 1%
Phenoxyethanol 1%
4MSK 3%
Safe B3 5%
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 05, 2018 2:50 pm

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ
staff

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.ย. 24, 2018 1:10 pm

เดิมใช้สูตรนี้อยู่ค่ะ
EDTA 0.2%
AnyGel™ 1%
Phenoxyethanol 1%
4MSK 3%
Safe B3 5%
ผลคือกระเบลอๆจางลงบ้าง แต่หน้าไม่ขาวขึ้น (แปลกเหมือนกันเพราะเวลาใช้ไวท์เทนนิ่งหน้าจะชอบขาวก่อน แล้วเห็นกระชัดกว่าเดิม แล้วกระถึงจะจางลง) อยากเพิ่มส่วนผสมให้หน้าขาวขึ้น และกระจางมากขึ้นค่ะ (ต้องแจ้งก่อนนิดนึงว่า ตอนนี้ไม่ได้ขาวมาก ปกติเคยขาวมากกว่านี้ค่ะตอนที่บำรุงผิวดีๆ ตอนนี้ก็คิดว่าบำรุงเยอะพอควรถ้าทีมงานจะดูจากประวัติการซื้อของ )
ลองทำสูตรใหม่ได้ ตัดLipidSoft™ Lite 3%และเพิ่ม MSH White 5%
ปัญหาคือผสมแล้ว คนนานและแรงแค่ไหนเนื้อก็ไม่เข้ากันค่ะ ซึ่งAny Gelบอกว่ารับน้ำมันได้5%

ขอคำแนะนำแก้ไขสูตรล่าสุดที่ทำแล้วไม่เข้ากันด้วยค่ะ ผสม50กรัม เยอะพอควรกว่าจะใช้หมด

และขอคำแนะนำเรื่องสารว่าควรเพิ่มตัวไหนอีกที่จะได้ผลเรื่องหน้าขาว กระจางลงชัดเจนมากกว่านี้คะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ก.ย. 28, 2018 8:22 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม

1. สูตรนี้ใช้มาเป็นระยะเวลานานแค่ไหนแล้วคะ

2. ปัจจุบันมีการออกแดด บ้าง หรือเปล่าคะ

ปัญหาคือผสมแล้ว คนนานและแรงแค่ไหนเนื้อก็ไม่เข้ากันค่ะ ซึ่งAny Gelบอกว่ารับน้ำมันได้5%

AnyGel ละลายได้สมบูรณ์แล้วหรือยังคะ ยังมีส่วนใดๆจับตัวเป็นก้อนๆในสูตรหรือเปล่าคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ต.ค. 01, 2018 1:26 am

1 whitening 5ตัวนี้ใช้มาประมาณปีนึง แต่เนื้อตามสูตรที่ยังไม่เพิ่ม MSH White ใช้มา6+เดือนค่ะ
2 กันแดดก็ทำจากSPF Protect Ultra IIนี่ละค่ะใช้ spf50 เจอแดดค่อนข้างน้อยนะคะ ที่ออกจาดบ้านช่วงเช้าก็ประมาณ8-9โมง กลางวันบางวันออกไปซื้อข้าวเทึ่ยงปากซอยไม่ไกล และตอนหลัง4โมงเย็นที่ออกจากบ้านอีกครั้ง
3 Any Gel ผสมโดยละลายในน้ำและอุ่นก่อนเติมส่วนผสมอื่นค่ะ ละลายไม่มีก้อน แค่เหมือนเป็นเม็ดเจลใสๆเล็กๆซึ่งทีมงานเคยบอกว่าเป็นลักษณะเนื้อปกติที่ได้จากAny Gel

อยากได้การแนะนำส่วนผสมอื่นที่กลไกการออกฤทธิ์แตกต่างจากที่ใช้อยู่แล้วมาช่วย มีตัวไหนบ้างคะ

อยากได้คำแนะนำแก้ไขเรื่องเนื้อที่แยกชั้นกันค่ะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ต.ค. 05, 2018 9:49 pm

สวัสดีคะ

1 whitening 5ตัวนี้ใช้มาประมาณปีนึง แต่เนื้อตามสูตรที่ยังไม่เพิ่ม MSH White ใช้มา6+เดือนค่ะ

การใช้ whitening ชนิดเดิมๆ ต่อเนื่องระยะเวลามากกว่า 1ปี อาจจะเห็นผลได้น้อยลงเรื่อยๆ ในกรณีที่มีปัญหาฝ้าหรือกระ ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก พิจารณาเปลี่ยนไปใช้กลุ่มที่เป็นสารผลัดเซลล์ผิว ซึ่งจะสามารถช่วยให้ผลด้าน whitening ด้วยคะ ทีมงานคิดว่าจะคาดหวังผลได้มากกว่า whitening กลุ่มเดิมที่ใช้ต่อเนื่องมาแล้วเกินกว่า 1ปี

การใช้ส่วนผสมใดๆต้องมีการสลับสับเปลี่ยน เนื่องจากส่วนผสมแต่ละรายการออกฤทธิ์แตกต่างกันคะ

3 Any Gel ผสมโดยละลายในน้ำและอุ่นก่อนเติมส่วนผสมอื่นค่ะ ละลายไม่มีก้อน แค่เหมือนเป็นเม็ดเจลใสๆเล็กๆซึ่งทีมงานเคยบอกว่าเป็นลักษณะเนื้อปกติที่ได้จากAny Gel

สูตรไม่ควรจะเหลือเม็ดใสใดๆคะ ทีมงานคิดว่า อาจจะเรียนสื่อสารผิดพลาดทำให้ท่านสมาชิกเข้าใจผิด เนื้อเจลที่ได้จะต้องไม่มีเม็ดหรือตะกอนใดๆเหลืออยู่คะ

สำหรับด้านปัญหาการแยกชั้น แม้ว่า AnyGel ควรจะสามารถประสานน้ำมันได้ประมาณ 5% แต่ก็ไม่ได้เป็นกฎตายตัว มีตัวแปรหลากหลายอย่างที่อาจทำให้ประสานน้ำมันได้น้อยลง หรือประสานได้มากขึ้น

สำหรับในกรณีของท่านสมาชิกที่พบปัญหาการแยกชั้น หากท่านสมาชิกแน่ใจว่ามีการปั่นจน AnyGel ละลายได้สมบูรณ์ในสูตรแล้ว วิธีการแก้ไขคงจะเหลือเพียง การใช้ Emulsifier มาช่วยประสานอีกเล็กน้อย ตัวอย่างเช่น อาจจะใช้ Light Lotion Maker 0.5% มาช่วยประสานคะ

สำหรับส่วนผสมที่ให้แนะนำ เพื่อทำงานกลไกอื่นๆ ทีมงานแนะนำ เป็นกลุ่มที่ช่วยผลัดเซลล์ผิวโดยไม่ระคายเคืองผิว คะ ทั้งนี้ หากท่านสมาชิกสะดวกที่จะใช้กลุ่มผลัดเซลล์ผิวที่สามารถระคายเคืองผิว ก็สามารถเลือกใช้ได้เช่นกันคะ โดยอาจจะค่อยๆใช้เริ่มต้นในระดับต่ำก่อน และค่อยๆใช้ในอัตราที่มากขึ้นเมื่อผิวเริ่มชินคะ ทั้งนี้ ในกรณีที่ใช้ส่วนผสมกลุ่มนี้ แม้ว่ามีการใช้ผลิตภัณฑ์กันแดดแล้วก็ตาม ก็ควรจะเลี่ยงการออกแดดโดยตรงด้วยคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ต.ค. 12, 2018 11:55 pm

จากที่อ่านในรายละเอียดแจ้งไว้แบบนี้ค่ะ Luxury Cream Maker™ สามารถทน electrolyte ได้ดี โดยเมื่อใช้ในสูตรที่มี electrolyte สามารถเพิ่มสัดส่วนของ Luxury Cream Maker™ เพื่อให้ได้เนื้อครีมที่มีความข้นคงเดิม... คือจะมีปัญหากับ Mineral Ready อยู่หรอคะ คือต้องเพิ่มสารสร้างเนื้อตัวอื่นด้วยใช่ไหมคะ

และถ้าหากเป็นButter Cream Maker™ โดยมีคุณสมบัติพิเศษ สามารถทน electrolyte ได้สูง และช่วง pH กว้างที่ 3-12 สามารถประสานน้ำมันได้ไม่เกิน 30%ใช้ในอัตรา 2-3% จะได้เนื้อครีมเนียนนุ่ม และข้น
หรือSoft Cream Maker™ 5%

จาก cream maker3ตัว ด้านบน ทีมงานเห็นว่าตัวใดเหมาะในการทำไนท์ครีมที่ต้องการความชุ่มชื้นนุ่มหนักเนื้อสวย และเหมาะกับส่วนผสมนี้ที่สุดคะ รบกวนขอคำแนะนำตัวที่ผสมง่ายสุด ขั้นตอนน้อยสุดค่ะ
Cream maker3-5%
Safflower Oil 3%
Fractionated Coconut Oil 3%
Japanese Cedar 1%
Lemon Skin 2%
Encapsulated Retinol 2%
beta glucan 5%
Centella Asiatica 0.5%
Adenisine liquid 1.5%
Ceramide2 0.5%
Plankton GP4G 1.5%
Fucus film 5%
Phytosterols 1.5%
Mineral Ready 1%
Dimethyl Isosorbide 3%
กันเสีย1%

1มีส่วนผสมที่เข้ากันไม่ได้ไหมคะ

2Encapsulated Retinol ระคายเคืองไหมคะ ทาแล้วจะมีการผิวลอกแดงแบบพวกกรดวิตามินเอรึเปล่า และถ้าผสมแล้วตัวนี้จำเป็นต้องบรรจุบรรจุภัณฑ์แบบสุญญากาศและกันแสงด้วยไหมคะ

3Mineral Ready เป็นพวกแร่ธาตุจะมีปัญหาทำให้สารอื่นเสียสภาพไหมคะ และEDTAที่เราใส่เพื่อจับประจุ ก็จะไปจับกับMineral Ready จนไม่สามารถคงคุณสมบัติไว้หรือไม่คะ

ขออภัยที่ถามย้ำหลายรอบก็เพื่อความแน่ใจนะคะ ยังไม่เคยทำเนื้อครีมเลย และสารแพงด้วยค่ะ กลัวทำเสีย ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง