ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ ผิว มันทีโซน ขาดน้ำ หมองคล้ำ กระ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ ผิว มันทีโซน ขาดน้ำ หมองคล้ำ กระ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 16, 2017 11:49 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขอความกรุณาท่านสมาชิกแจ้งขั้นตอนการผสมโดยละเอียด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรค่ะ ผิว มันทีโซน ขาดน้ำ หมองคล้ำ กระ

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ส.ค. 18, 2017 11:24 am

ขั้นตอน ผสมส่วนผสมละลายน้ำ
น้ำให้ครบ100
EDTA 0.2%
Tranexamic Acid 3%
WhiteCumin 3%
4MSK 3%
เติมAnyGel™ 2% คนให้เข้ากัน
เติมส่วนน้ำมันแล้วอุ่นสูตรให้ละลาย คนให้เข้ากัน
LipidSoft™ Lite 5%
Butter Cream Maker 2%
หายร้อนแล้วเติม คนให้เข้ากัน
Sym-White 0.5%
Reservoir-Tech 3%
1,2-Hexanediol 3%
Citric Acid 0.2%
Phenoxyethanol 0.3%

พบปัญหาว่า
เนื้อเซรั่มไม่เนียน ลักษณะคล้ายตะกอน เวลาทาบนผิวแห้งแล้ว ถ้าลูบหน้าแค่เบาๆก็เป็นคราบผงแห้งหลุดมาค่ะ ถ้าเป็นแบบนี้สารจะซึมลงผิวไปออกฤทธิ์ได้ไหมคะ รึกองอยู่บนผิวแล้วหลุดออกมากับคราบครีมที่แห้ง

จริงๆแล้วในสูตรนี้จำเป็นต้องใส่กันเสียเพิ่มไหมคะ เพราะที่ทำตัวอื่นใช้เองใส่1,2-Hexanediol 3%แล้วจะไม่ใส่กันเสีย แต่เห็นAnyGelบอกว่าให้ใส่กันเสียเพราะเป็นสารจากธรรมชาติ

ในสูตรต้องมีน้ำมันเพื่อละลายSym-White คือไม่ได้ต้องการความชุ่มชื้นอะไร ควรใส่LipidSoft™ Liteได้ต่ำสุดกี่%ที่จะเพียงพอใช้ละลายคะ รู้สึก5%น่าจะเยอะไปรึเปล่า

ในสูตรนี้สามารถเพิ่ม Niacinamide5%ได้ไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ส.ค. 19, 2017 7:04 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำการปรับแต่งขั้นตอนการผสมนะคะ

EDTA 0.2%
4MSK 3%
เติมส่วนน้ำมันแล้วอุ่นสูตรให้ละลาย คนให้เข้ากัน

อันดับแรก แยกส่วนผสมกลุ่มที่สามารถทนความร้อนได้ ซึ่งจะผสมในขั้นตอนช่วงแรก และส่วนผสมที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ ซึ่งจะแบ่งแยกไปผสมในขั้นตอนท้ายคะ

ส่วนผสมที่ควรหลีกเลี่ยงความร้อนสูงเกินไป (>60องศา) คือ Tranexamic Acid , WhiteCumin , 4MSK , Sym-White คะ

ขั้นตอนเริ่มต้นการผสมดังนี้คะ

ส่วนน้ำ

EDTA 0.2%
AnyGel™ 2%

โดยผสม AnyGel เข้ากับน้ำ ปั่นหรือคนจนได้เนื้อเจลเนียน แล้วเติม EDTA ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากัน

ส่วนของน้ำมัน

ใช้ความร้อนอย่างน้อย 70องศา อุ่นให้ละลายเข้ากัน
จากนั้นนำส่วนของน้ำที่เตรียมไว้ อุ่นให้ได้ 70องศา ใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน แล้วค่อยๆเติม ส่วนน้ำ ลงในส่วนน้ำมัน ปั่นหรือคนให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีม

เมื่อได้เนื้อครีมแล้วรอให้เย็นลงเหลือไม่เกิน 40องศา เติมส่วนผสมที่เหลือลงในสูตร ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากัน

จริงๆแล้วในสูตรนี้จำเป็นต้องใส่กันเสียเพิ่มไหมคะ เพราะที่ทำตัวอื่นใช้เองใส่1,2-Hexanediol 3%แล้วจะไม่ใส่กันเสีย แต่เห็นAnyGelบอกว่าให้ใส่กันเสียเพราะเป็นสารจากธรรมชาติ

ทีมงานคิดว่าการใช้ 1,2-Hexanediol 3% + Phenoxyethanol 0.3% เพียงพอกับสูตรนี้คะ

ในสูตรต้องมีน้ำมันเพื่อละลายSym-White คือไม่ได้ต้องการความชุ่มชื้นอะไร ควรใส่LipidSoft™ Liteได้ต่ำสุดกี่%ที่จะเพียงพอใช้ละลายคะ รู้สึก5%น่าจะเยอะไปรึเปล่า

ทีมงานคิดว่า ท่านสมาชิกสามารถลด LipidSoft™ Lite 3% ได้คะ แต่ไม่ควรต่ำไปกว่านี้คะ

ในสูตรนี้สามารถเพิ่ม Niacinamide5%ได้ไหมคะ

สามารถทำได้คะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ส.ค. 21, 2017 9:36 am

ส่วนผสมที่ควรหลีกเลี่ยงความร้อนสูงเกินไป (>60องศา) คือ Tranexamic Acid , WhiteCumin , 4MSK , ที่ผสมเองแบบเดิมไปแล้วถูกอุ่นในสูตรจะเสื่อมประสิทธิภาพไหมคะ เพราะเหมือนในรายละเอียดก็ไม่ได้แจ้งไว้ชัดเจนว่าไม่สามารถทนความร้อนได้
นอกจากSym-White ที่รายละเอียดแจ้งไว้เลยว่าให้ผสมหลังสร้างเนื้อแล้วและหลีกเลี่ยงความร้อน
เราจะทราบได้ยังไงคะว่าส่วนผสมตัวไหนไม่ควรอุ่นในสูตร เพราะถ้าไม่มีระบุในรายละเอียดว่าโดนความร้อนไม่ได้ ก็จะเข้าใจเองว่าสามารถทนร้อนในการอุ่นสูตรได้
dharmaamm

โพสต์โดย staff » อังคาร ส.ค. 22, 2017 12:19 am

สวัสดีคะ

ส่วนผสมที่ควรหลีกเลี่ยงความร้อนสูงเกินไป (>60องศา) คือ Tranexamic Acid , WhiteCumin , 4MSK , ที่ผสมเองแบบเดิมไปแล้วถูกอุ่นในสูตรจะเสื่อมประสิทธิภาพไหมคะ เพราะเหมือนในรายละเอียดก็ไม่ได้แจ้งไว้ชัดเจนว่าไม่สามารถทนความร้อนได้

สามารถอุ่นได้แต่ไม่ให้เกิน 60องศา คะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ส.ค. 29, 2017 3:01 pm

สอบถามเผื่อสูตรอื่นๆที่อาจแตกต่างจากนี้ด้วยค่ะ
ว่าในสูตรนี้หรือสูตรใดๆเราสามารถสร้างเนื้อครีม และเติมกันเสียไว้เลย ทำในปริมาณมาก แล้วเวลาจะใช้เราค่อยแบ่งเนื้อมาเติมสารสำคัญต่างๆลงไป คนให้ละลายเข้ากันดี และเราก็บันทึกไว้ว่าเนื้อที่สร้างจากสูตรรับน้ำมันได้กี่% ทำแบบนี้จะมีปัญหาใดๆไหมคะ อย่างตัวเองจะผสมใช้เองครั้งละ50ก. ถ้าเป็นตัวที่หลายขั้นตอน มันเบื่อน่ะค่ะ เพราะทำทีละนิด จะทำ100ก.ไปเลยมันก็เยอะ ใช้นานกว่าจะหมด เราก็ต้องการเปลี่ยนสารด้วยถ้าตัวรอบนี้ยังไม่พอใจ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 30, 2017 9:10 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมที่ละลายน้ำ สามารถเติมลงในสูตรที่เตรียมไว้ได้เลยคะ ไม่มีปัญหาใดๆ แม้ว่าจะเติมในสัดส่วนที่มาก ก็ไม่เกิดปัญหาคะ

ส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน หากเติมในปริมาณมาก (เกิน 5% - ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับลักษณะสูตรและตัวแปรอื่นๆด้วย) อาจมีการแยกชั้นได้คะ หากเติมเพียงเล็กน้อย ไม่มีปัญหาคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » พฤหัสฯ. ส.ค. 31, 2017 1:10 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำการปรับแต่งขั้นตอนการผสมนะคะ

EDTA 0.2%
4MSK 3%

อันดับแรก แยกส่วนผสมกลุ่มที่สามารถทนความร้อนได้ ซึ่งจะผสมในขั้นตอนช่วงแรก และส่วนผสมที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ ซึ่งจะแบ่งแยกไปผสมในขั้นตอนท้ายคะ

ส่วนผสมที่ควรหลีกเลี่ยงความร้อนสูงเกินไป (>60องศา) คือ Tranexamic Acid , WhiteCumin , 4MSK , Sym-White คะ

ขั้นตอนเริ่มต้นการผสมดังนี้คะ

ส่วนน้ำ

EDTA 0.2%
AnyGel™ 2%

โดยผสม AnyGel เข้ากับน้ำ ปั่นหรือคนจนได้เนื้อเจลเนียน แล้วเติม EDTA ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากัน

ส่วนของน้ำมัน

ใช้ความร้อนอย่างน้อย 70องศา อุ่นให้ละลายเข้ากัน
จากนั้นนำส่วนของน้ำที่เตรียมไว้ อุ่นให้ได้ 70องศา ใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน แล้วค่อยๆเติม ส่วนน้ำ ลงในส่วนน้ำมัน ปั่นหรือคนให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีม

เมื่อได้เนื้อครีมแล้วรอให้เย็นลงเหลือไม่เกิน 40องศา เติมส่วนผสมที่เหลือลงในสูตร ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากัน

แล้วตามสูตรด้านบนที่ทีมงานแนะนำ สามารถรับน้ำมันได้กี่%คะ ที่แนะนำล่าสุดส่วนน้ำมันรวมเป็น13.3% ก่อนหน้านี้ทีมงานบอกสูตรมีน้ำมัน8.5% แล้วPhenoxyethanolทนร้อนได้ไม่เกิน60องศาไหมคะ ที่จำได้ เหมาะจะเติมตอนอุ่นเลยรึป่าวเพราะไม่ได้มีเทอร์โมมิเตอร์วัดเป๊ะๆค่ะ
เห็นรายละเอียดของAny Gelบอก2%รับน้ำมันได้10% แต่ก็ได้เพิ่มButter Cream Maker ตามที่แนะนำไว้นะคะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 02, 2017 12:05 pm

สวัสดีคะ

แล้วตามสูตรด้านบนที่ทีมงานแนะนำ สามารถรับน้ำมันได้กี่%คะ ที่แนะนำล่าสุดส่วนน้ำมันรวมเป็น13.3% ก่อนหน้านี้ทีมงานบอกสูตรมีน้ำมัน8.5%

Butter Cream Maker สามารถประสานน้ำมันได้สูงสุด 30% คะ ทีมงานขอความกรุณาท่านสมาชิก โปรดตรวจสอบคุณสมบัติ จากหน้าเวปรายละเอียดผลิตภัณฑ์ ซึ่งจะมีแจ้งไว้แล้วคะ

แล้วPhenoxyethanolทนร้อนได้ไม่เกิน60องศาไหมคะ ที่จำได้ เหมาะจะเติมตอนอุ่นเลยรึป่าวเพราะไม่ได้มีเทอร์โมมิเตอร์วัดเป๊ะๆค่ะ

Phenoxyethanol สามารถทนความร้อนได้คะ แต่ไม่ควรนานเกินไปคะ ระดับ 80 องศา ไม่มีปัญหาคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ก.ย. 04, 2017 1:20 am

ก็อ่านนะคะ ไม่ใช่ไม่อ่าน แต่ไม่เข้าใจคำตอบค่ะ ก็ในเมื่อทั้งรอบแรกและรอบสองที่ทีมงานแนะนำปรับการผสมให้ น้ำมันมันมากกว่า5%เหมือนกัน แล้วสอบถามว่าในสูตรนี้จะเป็นยังไง ถ้าเราผสมเนื้อไว้ก่อนแล้วค่อยเติมสารต่างๆตอนจะใช้ ทีมงานตอบว่าเกิน5%อาจมีปัญหา ไม่เข้าใจน่ะค่ะ ก็ถาม ว่าตกลงในสูตรนี้ส่วนน้ำมันจะยังไงกันแน่ ก็ไม่เข้าใจน่ะค่ะ ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ผสมButter Cream Makerก็เพิ่งเคยผสมครั้งแรก การถามก็พยายามนึกถึงความสะดวกของทีมงานนะคะ ว่าคำถามจำนวนมาก คงไม่สามารถไปย้อนอ่านได้ทุกเรื่อง เพราะเคยถามแล้วได้รับคำแนะนำที่แย้งกันกับครั้งก่อน เลยคิดว่าทีมงานคงมีเวลาอ่านได้เพียงถามตอบล่าสุด ก็ใช้การถามโดยการยกโพสต์เก่ามาให้ดูเลยว่าล่าสุดคุยกันถึงประเด็นนี้แล้ว
ก็ขอโทษด้วยละกันค่ะถ้าตัวเองจะเข้าใจยากไปหน่อย เพราะซื้อสารมาแล้วก็ไม่อยากให้เสียเพราะผสมผิดๆถูกๆ

staff เขียน:สวัสดีคะ

ส่วนผสมที่ละลายน้ำ สามารถเติมลงในสูตรที่เตรียมไว้ได้เลยคะ ไม่มีปัญหาใดๆ แม้ว่าจะเติมในสัดส่วนที่มาก ก็ไม่เกิดปัญหาคะ

ส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน หากเติมในปริมาณมาก (เกิน 5% - ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับลักษณะสูตรและตัวแปรอื่นๆด้วย) อาจมีการแยกชั้นได้คะ หากเติมเพียงเล็กน้อย ไม่มีปัญหาคะ
dharmaamm

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง