ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

ใช้ 12H fixative ผสมน้ำหอมเเล้วขุ่น

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

ใช้ 12H fixative ผสมน้ำหอมเเล้วขุ่น

โพสต์โดย thanaboon benz33 » ศุกร์ ก.ค. 26, 2024 12:52 pm

สวัสดีครับ พอดีผมผสมน้ำหอม โดยใช้สาร 12H Fixative ผสมกับ LipidSoft ในอัตราส่วนครึ่งนึง เช่น12H Fixative 20 g. ผสมLipidSoft 40 g. ใช้ความร้อน70องศา ซึ่งผลลัพธ์ค่อนข้างดี เมื่อผสมสารตรึงกลิ่นดีเเล้ว เป็นสารใสลื่นๆ

จากนั้น ผมเตรียมหัวน้ำหอมที่ผสมอัตราส่วนสำเร็จเเล้ว มาผสมกับเเอลกอฮอลก่อน โดยน้ำหอม20% เเอลกฮอล 70% เเละสาร12H Fixative  5% DI 5%  ตอนเเรกผมผสมหัวน้ำหอมที่ผสมเเต่งกลิ่นเสร็จเเล้ว น้ำมาผสมเเอลกอฮอลก่อน พบว่าสีค่อนข้างใสดี  เเต่เมื่อน้ำมาผสม 12H กลับพบว่าตัวสารค่อนข้างขุ่น ดังภาพ จากนั้น ผมก็ฝืนลองใส่DI อีก ยิ่งขุ่น เเละพบว่ามีก้อนขาวๆเหนียวเกิดขึ้น ซึ่งผมพยายามคนเร็วๆเเละนาน กลับเป็นดั่งรูปไฟล์ที่เเนบมา ผมไม่เเน่ใจว่าผมทำผิดขั้นตอนไหมได้โปรดช่วยเเนะนำหน่อยครับ หรือสูตรที่ผสม 12 H  เข้มข้นเกินไป  เเต่ว่าตอนผสมกับน้ำหอมผมใช้อุณหภูมิห้องปกติ ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนไหนผิดพลาดโปรดชี้เเนะด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

thanaboon benz33

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม