ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามการใช้งาน Behentrimonium methosulfate (BTMS 90%)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามการใช้งาน Behentrimonium methosulfate (BTMS 90%)

โพสต์โดย wirasatri0074 » จันทร์ ก.ค. 15, 2024 11:10 am

สวัสดีค่ะ พอดีทางบริษัทมีการซื้อตัว Behentrimonium methosulfate (BTMS 90%) มาเทส ลงในสูตร Moisture Cream สำหรับผิวหน้าค่ะ แต่มีพบปัญหาดังนี้ค่ะ 

1. เห็นทางเว็บแจ้งว่าตัวนี้ละลายน้ำได้ ก็เลยเอาลงพาร์ทน้ำ ที่มี น้ำ, EDTA, Allantoin, Glycerin, Carbomer940 (0.52% ) และ BTMS90% (1%) 

***แต่ผลที่ได้คือมันละลายยากมากเลยค่ะ ใช้ความร้อนช่วยก็แล้ว ปั่นเป็นชั่วโมง ก็ยังมีเกล็ดขาวๆอยู่ 

2. ลองเปลี่ยนวิธี ปั่น Carbomer940 ให้กระจายตัวดีแล้ว จากนั้นเอาน้ำส่วนนึงมาละลาย BTMS90% โดยใช้ความร้อนช่วย พอเอามาเทลงใน Carbomer940 ที่กระจายตัวดีแล้ว มันเป็นก้อนสีขาว คล้ายจะเกิดอิมัลชั่น จากนั้นก็เอาไปปั่นต่อให้เข้ากัน พบว่าเข้ากันบางส่วนแต่ก็ยังเป็นลิ่มขาวๆ แม้จะใช้เวลาปั่นนานแล้วก็ตาม แต่ปัญหาอีกอย่างคือ พอลองเติม TEA ลงไป มันไม่ขึ้นเป็นเนื้อเลยค่ะ เหลวเหมือนเดิม

3. รอบนี้ทำการปั่น Carbomer940 เติมพาร์ท Oil และ พาร์ท TEA  เรียบร้อยให้ขึ้นเป็นเนื้อครีมข้นแล้วค่ะ เอาน้ำ+BTMS 90% ไปละลายด้วยความร้อนได้เป็นเจลสีใสๆ หนืดๆ แล้วค่อยๆเติมลงเนื้อครีม กลายเป็นว่าครีมเหลวลงทันทีเลยค่ะ พอทิ้ง Overnight ครีมเหลวๆเซ็ทตัวเป็นเหมือนเจลลี่เด้งๆ พอคนๆเนื้อก็แตกมีน้ำแยกออกมา กลายเป็นครีมที่แยกชั้นเลยค่ะ

****จากปัญหาข้างต้นจึงอยากทราบว่าวิธีการใช้ที่ถูกต้องคือต้องทำยังไงหรอคะ ข้างต้นอาจจะทำไม่ถูกเองเลยไม่ชัวร์ค่ะ พอจะมีวิธีที่ถูกต้อง หรือวิดีโอในการใช้งานจริงให้ดูมั้ยคะ

ขออนุญาตแนบสูตรและ % คร่าวๆให้ดูนะคะ

wirasatri0074

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามการใช้งาน Behentrimonium methosulfate (BTMS 9

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 04, 2024 5:38 pm

สวัสดีคะ

BTMS จะต้องละลายในส่วน B โดยใช้ความร้อนคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง