วิเคราะห์เครื่องสำอางค์

รบกวนดูสูตรวิธีทำtreatmentบำรุงผมเสียให้มีน้ำหนักเรียบตรงค่ะ

วิเคราะห์เครื่องสำอางค์แบรนด์ดัง โดยดูจากส่วนประกอบ ว่าดีไม่ดีอย่างไร สารตัวไหนอาจทำให้แพ้ สารตัวไหนอาจทำให้ระคายเคือง ตัวไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เป็นสิว ตัวไหนมีประโยชน์ต่อผิวจริงๆ

รบกวนดูสูตรวิธีทำtreatmentบำรุงผมเสียให้มีน้ำหนักเรียบตรงค่ะ

โพสต์โดย mimewgals mew » พฤหัสฯ. มิ.ย. 20, 2024 9:52 am

สวัสดีค่า รบกวนสอบถามค่ะ พอดีเราอยากนำส่วนผสมมาเติมเพิ่มในทรีทเม้นท์ที่มีอยู่แล้ว

โยเราจะเติมในทรีทเม้นท์ขิงlorealสูตรrepairing มีแนบภาพส่วนผสมหลังกระปุกให้นะคะ

มีวิธีทำ อัตราส่วนของทรีทเม้นท์ และส่วนผสมที่เพิ่มเติม คือ

1.L'Oreal Treatment    100 ml.   (เตรียมในบีกเกอร์ไว้)

2. BTAC                                  1 g

3. Comb Force Reducer       1 g

4. Cetyl Alcohol                0.5 g

5. Butter Cream Maker    1.5 g

6. CTAC                                  2 ml

7. Micro-bis XL.                   1 ml

8. PolyCat                            0.5 g

นำข้อ2-8ไปต้มในหม้อ 80-100องศา เสร็จพักทิ้งไว้ให้พออุ่นๆก็นำมาเทรวมในบีกเกอร์ข้อ1

ต่อไปนี้คือจะค่อยๆเทส่วนผสมทีละอย่างลงในบีกเกอร์ที่ผสมข้อ1-8เรียบร้อยแล้ว มีส่วนผสมดังนี้

9. KeraQuat.                         2 ml

10. Pure Keratin.                  3 ml

11. KeraStraight.                 3 ml

12. Hydrolyzed Keratin       2 ml

13. Hair Plex                      10 ml

14. Hair-CondXL.                 2 ml

15. Hair-condSM.                2 ml

16. Condi B5.                     1.5 ml

17. Clear Cond                      4 ml (ปกติจะใช้SiliWaterแต่ของไม่มีเลยใช้ตัวนี้แทนค่ะ)

18. Sodium Lactate.             4 ml

19. Sodium PCA.                 2 ml

20.Mild Preserved Eco.      1 ml

พอคนทุกอย่างจนเข้ากัน ก็เติมน้ำหอมสำเร็จรูปลงไปค่ะ เสร็จบรรจุกระปุก

อันนี้ทำใช้เองที่บ้านนะคะ จะรบกวนช่วยแนะนำว่าต้องปรับอะไรตรงไหนบ้างมั้ยคะ มีคำแนะนำอะไรแจ้งได้เลยนะคะ ขอบคุณค่า

มีอีกคำถามค่ะ ว่าสามารถใช้ Heat Plexในสูตรนี้ด้วยได้มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ

mimewgals mew

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง วิเคราะห์เครื่องสำอางค์