ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เกี่ยวกับสารช่องปาก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เกี่ยวกับสารช่องปาก

โพสต์โดย nonthipat.s » เสาร์ ส.ค. 12, 2023 9:27 pm

จุดประสงค์ อายุ 40 ฟันแข็งแรงหาหมอทุกปี ฟันผุไม่มี มีอาการเสียวฟัน สูบบุหรี่ ดื่มกาแฟมากฟันเหลือง

อยากได้ตัวช่วยให้ฟันยังคงแข็งแรง ฟันไม่ผุ ลดอาการเสียวฟัน และขาวขึ้น

เรื่องฟันขาว(จะใช้ตัวCarbamide Peroxide (Gel) ฟอกฟันสัปดาห์ละ 2 ครั้ง แต่มันจะทำให้ฟันบางไหมเหมือนยี้ห้อที่ขายตามท้องตลาด) วิธีใช้คือ ใช้ 100% ทาได้เลยโดยตรงใช่ไหม หลังจากทิ้งไว้ 30 นาที บ้วนตัวเจลทิ้ง หรือต้องใช้น้ำกลั้วปากทิ้งด้วย 

- Carbamide Peroxide (Gel) ควรใช้ระยะเวลาห่างกันกี่วัน การใช้งาน

- ทาลงบนผิวฟัน ทิ้งไว้ 30 นาที ให้บ้วนตัวเจลทิ้ง หรือต้องใช้น้ำเปล่ากลั้วคอล้างด้วยครับควรใช้สารตัวไหนบ้าง ใช้รวมทุกตัว หรือ ตัวไหนที่ตรงกับจุดประสงค์มากที่สุด สำหรับดูแลช่องปากทุกวัน

จะทำสูตร การดูแลฟันให้แข็งแรง เคลือบฟัน ไม่ให้ฟันผุและลดอาการเสียวฟัน

สอบถาม สารในช่องปาก มีตัวไหนกลไกซ้ำซ้อนกันไหม

1. Hydroxyapatite ฟื้นฟูผิวฟัน ถือว่าช่วยให้เคลือบฟันแข็งแรงไหม ป้องกันฟันผุไหม

2.Stannous fluoride ลดการเสียวฟัน แต่มันช่วยป้องกันฟันผุเหมือน Sodium Fluoride ไหม 

แล้วตัว Sodium Monofluorophosphate เคลือบฟันแข็งแรง ช่วยเรื่องอื่นอีกไหม 

สารตัวไหนครอบคลุมกับความต้องการมากที่สุด หรือตัวไหนกลไกซ้ำซ้อน ช่วยตัดออกให้ทีครับ

ขอบคุณครับ

nonthipat.s

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เกี่ยวกับสารช่องปาก

โพสต์โดย nonthipat.s » เสาร์ ส.ค. 12, 2023 9:48 pm

อีกเรื่องครับ

ตวามต้องการ อยากทำแป้งฝุ่นทาตัว เนื้อด้าน ไม่ต้องการใส่ทัลคัม ทาลงผิวนุ่มลื่น ติดผิวได้ดี ไม่เหนอะหนะผิวเวลาเหงื่อออก

ตอนนี้ใช้แป้งเด็กทาตัว แต่ไม่ต้องการใช้แล้วเพราะมีทัลคัมเป็นส่วนผสม มีเบสแป้งตัวไหน สามารถใช้ 100% ได้เลย แทนทัลคัม

งบราคา แพงกว่าแป้งเด็กปกติที่ใส่ทัลคัมได้ไม่เกิน 30%  อยากได้ของดี ราคา ปานกลางนะครับ

ยกตัวอย่าง Aluminum Starch Octenylsuccinate ทาตัวได้ 100% เลยไหม

หรือต้องผสมเบสแป้งหลายตัว เราสามารถใช้ Mica Powder (10 Micron, Matte, Silane Coated) เป็นเบสแป้ง ผสม Aluminum Starch Octenylsuccinate สัดส่วน เท่ากันได้ไหม อาจจะเติม Allantoin ลงไปด้วย

สามารถใส่น้ำหอมได้ไหมในแป้ง ต้องทำยังไงครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องพวกแป้งเลย ขอบคุณครับ

nonthipat.s

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง