ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การผสมแชมพูโดยใช้ Amino Washและ Baby Foam

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การผสมแชมพูโดยใช้ Amino Washและ Baby Foam

โพสต์โดย suppaluk.rom » พฤหัสฯ. ก.ค. 13, 2023 7:07 pm

ขอคำแนะนำค่ะ

ต้องการผสมแชมพูที่อ่อนโยนมากๆ โดยใช้ amino wash เป็นสารซักฟอกหลัก และBaby Foam เป็นสารซักฟอกรอง ใช้ Guar hydroxytrimonium chloride เพื่อความนุ่มลื่น ใช้ sugar thick เพิ่มความข้น สารกันบูดใช้ Mild Preservative และใส่ EDTA เพื่อไม่ให้ amino wash แข็งตัว พอผสมแล้ว แชมพูที่ได้ สีเหมือนน้ำแป้งสีขาวขุ่น ไม่ข้นหนืด ตั้งทิ้งไว้ข้ามคืน จะแยกชั้นด้านบนเป็นใสๆด้านล่างเป็นน้ำขุ่นขาว อยากได้แชมพูที่ไม่ขุ่นเป็นแป้ง (ใสขึ้น) ข้น เป็นเนื้อเดียวกันไม่แยกชั้นค่ะ จากสูตรด้านล่างนี้ ต้องปรับแก้ไขหรือเพิ่มสารอะไรบ้างคะ และมีขั้นตอนการผสมก่อนหลังอย่างไร ขอบคุณค่ะ

1.  water   เติมให้ครบ 100

2. amino wash   10 %

3. Baby Foam       5%

4. Glycerin            3%

5.Propylene Glycol  2 %

6. sugar thick         1.5%

7. Mild Preservative  1%

8. Frangrance          0.3%

9.Guar hydroxytrimonium chloride 0.2%

10. EDTA                   0.1%

รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะคะ

suppaluk.rom

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง