ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำค่ะ โลชั่นบำรุงและผลัดเซลล์ผิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำค่ะ โลชั่นบำรุงและผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย kobmrang » อังคาร ก.ค. 11, 2023 11:56 am

ต้องการทำโลชั่นบำรุงและผลัดเซลล์ผิวสูตรนี้

สามารถผสมได้ไหมคะ สูตรมีความสมบูรณ์หรือยังคะ ต้องเพิ่มหรือลดสารตัวไหนอีกหรือไม่คะ

สูตรนี้ ถ้าต้องการเพิ่มการกันแดดเข้าไปด้วยได้ไหมคะ ควรใช้สารตัวไหนคะ

ถ้าอยากได้เนื้อโลชั่น ที่มีความนุ่มชุ่มชื้น บางเบาซึมง่าย ไม่ทิ้งคราบเหนียวๆไว้บนผิว ต้องใส่อะไรเพิ่มคะ

สูตรนี้ทำเป็นโลชั่นทาผิวกายสามารถใส่น้ำหอมได้ไหมคะ(รบกวนแนะนำกลิ่นน้ำหอมด้วยค่ะ)ขอบคุณค่ะ

1.Skin Barrier Cream Base50%

2.Urea (High Purity, Cosmetics, Powder) 20%

3.Sodium PCA 50%     2%

4.Sodium Lactate (60% Liquid, Natural) 3%

5.Natural PHA (Gluconolactone)  3%

6.Triacetin (Glycerol triacetate), FEMA 2007  2%

7.เติมน้ำให้ครบ100%

kobmrang

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำค่ะ โลชั่นบำรุงและผลัดเซลล์ผิว

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ค. 15, 2023 12:04 am

สวัสดีคะ

สูตรนี้ หากต้องการผสม เพื่อผลิตจำหน่าย จะต้องทำ long term stability test เพื่อตรวจสอบการเปลี่ยนแปลงของค่า pH ของสูตร คะ

แต่หากผสมเพื่อใช้เอง สามารถทำได้ ไม่มีปัญหาคะ หากใช้หมดภายใน 1-2เดือน

กรณีเนื้อที่ได้เหลวเกินไป เนื่องจากมีการเติมส่วนผสมอื่นๆค่อนข้างเยอะ สามารถเติม Xanthan Gum เพื่อปรับความข้นได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง