ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ครีมอาบน้ำโทนอัพผิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ครีมอาบน้ำโทนอัพผิว

โพสต์โดย bopuncharat » อังคาร มิ.ย. 13, 2023 11:00 pm

ต้องการทำครีมอาบน้ำโทนอัพผิว พร้อมรักษาสิวที่ผิวกาย

Water 65.6%

Soft Cream Maker 5%

Sweet Almond Oil 10%

Titanium Dioxide 300nm WaterProof™ 15%

Glycerin 2%

Methyl Gluceth-20 0.5%

Tea Tree Oil 0.2%

MicroKill 0.5%

Mild Preserved Eco 1%

Disodium EDTA 0.2%

ลองใช้ Titanium Dioxide 300nm WaterProof™ เทียบกับ Titanium Dioxide 250nm WaterProof™ ในปริมาณเท่ากัน ตัว 300nm พอล้างน้ำออกผิวดูเป็นธรรมชาติแต่สีติดไม่ค่อยชัด ส่วนตัว 250nm สีชัดมากใช้นิดเดียวก็ขาวแล้วแต่ดูวอกดูลอย 

อยากสอบถามว่า ถ้าเราจะใช้ 300nm ควรเพิ่มสารสกัดตัวไหนที่ช่วยให้สีติดชัดขึ้น หรือช่วยกระจายเม็ดสีได้ดีขึ้นคะ หรือควรใช้ทั้ง 2 ตัวผสมกันคะ แล้วในสูตรนี้ต้องเพิ่มสารตัวไหนเพื่อป้องกันการแยกชั้นของเม็ดสีไหมคะ 

เห็นมีตัวใหม่ Titanium Dioxide 400nm WaterProof™ (Super Coverage) ตัวนี้ใช้ทำครีมอาบน้ำโทนอัพผิวได้เหมือนกันไหมคะ  

bopuncharat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ครีมอาบน้ำโทนอัพผิว

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 18, 2023 8:55 pm

สวัสดีคะ

สูตรใช้ surfactant (สารชะล้าง) อะไร ทำหน้าที่ทำความสะอาดผิวคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bopuncharat » อาทิตย์ มิ.ย. 18, 2023 10:35 pm

สูตรนี้ไม่ได้ผสมสารชะล้างค่ะ วิธีใช้คือใช้หลังจากที่อาบน้ำตามปกติ เสร็จแล้วทาโทนอัพตอนที่ผิวยังเปียกน้ำอยู่ แล้วก็ล้างน้ำออก สูตรนี้ที่มีปัญหาคือ ขนาด 300nm ผิวดูเป็นธรรมชาติแต่สีไม่ค่อยติดผิว แต่ขนาด 250 nm สีติดผิวดีแต่ดูวอกแบบไม่เป็นธรรมชาติ และพอตั้งทิ้งไว้ซัก 2 วันเนื้อครีมเริ่มไม่เนียนเหมือนผงสีมันแยกชั้นกับเนื้อครีมค่ะ

แต่เคยลองใช้กับสารชะล้างเบส Oil Soap ทำตามสูตรหน้าสารสกัดเลยค่ะแล้วเพิ่ม Titanium Dioxide 300 nm WaterProof 15% แต่พอล้างออกโทนอัพไม่ติดผิวเลยค่ะ เหมือนสารชะล้างมันล้าง Titanium Dioxide ออกไปด้วย จริงๆอยากได้แบบที่ผสมในครีมอาบน้ำสามารถใช้ในขั้นตอนอาบน้ำได้เลย พอจะมีแนะนำไหมคะว่าใช้กับสารชะล้างตัวไหนดี

bopuncharat

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 02, 2023 4:21 pm

สวัสดีคะ

Titanium Dioxide 400nm WaterProof™ (Super Coverage) จะสามารถเคลือบผิว tone-up ผิว ได้  เช่นกันคะ แต่จะไม่สามารถช่วยแก้ปัญหาเรื่อง แยกชั้น ได้คะ

เรื่องการทำความสะอาดผิว ไปพร้อมๆกับ tone-up ผิว รบกวนทดลองใช้ Semi-Permanent Hair Color Shampoo Base เป็นเบสสบู่ แทนคะ จะสามารถช่วยให้สีติดผิวได้ดีกว่า แชมพู หรือสบู่ ทั่วไปคะ

ปัญหาเรื่องการแยกชั้น รบกวนสอบถาม เนื้อครีมที่ได้ มีความข้นหนืดแค่ไหนคะ เป็นสูตรที่ไม่มีสารชะล้าง ใช่ไหมคะ (ถ้าเป็นสูตรที่มีสารชะล้าง แล้วแยกชั้น รบกวนแจ้งชนิดของสารชะล้างที่ใช้ ด้วยคะ)  

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย bopuncharat » ศุกร์ ก.ค. 07, 2023 10:38 pm

ลองใช้ Semi-Permanent Hair Color Shampoo Base เป็นเบสตามคำแนะนำแล้วนะคะ สีไม่ติดผิวเลยค่ะ ฟอกทิ้งไว้ซักพักก็ไม่ติดค่ะ พอล้างออกผิวก็เป็นผื่นแดงด้วยค่ะ

bopuncharat

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง