ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

แก้ปัญหา เซรั่มจากผลไม้สดเกิดปัญหาเน่าเสียจากอุณภูมิ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

แก้ปัญหา เซรั่มจากผลไม้สดเกิดปัญหาเน่าเสียจากอุณภูมิ

โพสต์โดย sasa.bkkth » อังคาร มิ.ย. 13, 2023 12:37 pm

รบกวนสอบถามผู้เชี่ยวชาญครับ

ผมลองทำเซรั่มมีส่วนผสมสกัดจากน้ำผลไม้ มันเกิด ferment จากอุณหภูมิในการขนส่งที่ล้าช้า

อยากรบกวนให้คำแนะนำว่าควรใส่อะไรลงไปเพื่อให้เกิด ferment น้อย หรือช้ามากที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ

มีผสม Mild Preserved Eco™ ด้วย 1%, PaeoniaPreserve™ 0.1% ครับ

sasa.bkkth

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: แก้ปัญหา เซรั่มจากผลไม้สดเกิดปัญหาเน่าเสียจากอุณภูมิ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ มิ.ย. 18, 2023 8:49 pm

สวัสดีคะ

อันดับแรกต้องตรวจสอบก่อนว่า ที่เสีย เกิดจากอะไร ซึ่งผลไม้เสีย เกิดได้จากหลายสาเหตุ เช่น เกิดเชื้อ หรือเกิดการย่อยของผลไม้เองจากปริมาณ enzyme ที่หลงเหลืออยู่ในผลไม้  ในการนำผลไม้มาใช้ในสูตรเครื่องสำอาง จึงต้องทำการแปรรูปจนสมบูรณ์ก่อน ไม่สามารถนำมาใช้ได้โดยตรงเลยคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง