ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอปรึกษาเกี่ยวกับการทำ vit c เซรั่มให้คงตัวครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอปรึกษาเกี่ยวกับการทำ vit c เซรั่มให้คงตัวครับ

โพสต์โดย kittinaovarat » อังคาร เม.ย. 18, 2023 4:14 pm

ขอสอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับการทำ Vitamin C serum โดยมีส่วนผสมดังนี้ 
1. Vitamin C (SAP) 10 %
2. Hyaluronic Acid 0.5% 
3. phonoxyethanol 0.9%
4. L-Glutathione Reduced 1%
5. Disodium EDTA 0.2%
6. Sodium Gluconate 0.2%
7. Xanthan Gum 0.2%
8. Nonapeptide-1 (2500ppm), Water, Phenoxyethanol 1%
 แต่พบว่า มัน sap ไม่เสถียร บริเวณคอควด เกิดการเปลียนสีเป็นสีเหลือง จะต้องแก้ปัญหาอย่างไรดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
และปัญหาอีกอย่างที่พบ คือกลิ่น ไม่แน่ใจว่าของ vit c มั้ย กลิ่นค่อนข้างแรง  สามารถแก้ได้อย่างไรครับ เคยลองใช้ oder kill 1 % กลิ่นไม่ค่อยลดครับ

kittinaovarat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอปรึกษาเกี่ยวกับการทำ vit c เซรั่มให้คงตัวครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 02, 2023 7:51 am

สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามค่า pH ของสูตร คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง