ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสารให้ความเย็นในสูตรสินค้าทาผิวกาย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสารให้ความเย็นในสูตรสินค้าทาผิวกาย

โพสต์โดย dorothy-pop » อังคาร เม.ย. 18, 2023 10:07 am

สวัสดีค่ะ

สอบถามสารให้ความเย็นในสูตรค่ะ มีสินค้าแบ่งออกเป็น น้ำตบผิวกายและ Body oil บำรุงผิวกาย โดยทั้ง 2 ตัวต้องการให้มีความเย็นขณะใช้

1. สินค้าน้ำตบผิวกาย โดยในสูตรจะเป็น water phase อยากสอบถามว่าสารให้ความเย็นตัว Menthol Water Soluble (20% Menthol, Liquid) และ Long-Cool™ (Encapsulated Menthol) ตัวไหนให้ความเย็นมากกว่ากัน และเหมาะสมลงในสูตรคะ

2. สินค้า Body oil บำรุงผิวกาย โดยในสูตรจะเป็น oil phase เคยทดลองใช้  Freeze Me™ (Menthone Glycerin Acetal) ที่ 5% ยังไม่ค่อยรู้สึกเย็นค่ะ ไม่ทราบมีตัวไหนแนะนำบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ 

dorothy-pop

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสารให้ความเย็นในสูตรสินค้าทาผิวกาย

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 02, 2023 7:46 am

สวัสดีคะ

ส่วนผสมให้ความเย็น ส่วนใหญ่ จะเหมาะกับผิวบางบริเวณเท่านั้น ไม่สามารถใช้ได้ทุกบริเวณผิว ตัวอย่างเช่น ผิวมือ ซึ่งมีความหนา และมีเส้นประสาทน้อย ก็จะไม่สามารถทำให้เกิดความรู้สึกเย็น ได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง