ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ผงล้างหน้า แบบนี้ได้ไหมคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ผงล้างหน้า แบบนี้ได้ไหมคะ

โพสต์โดย rain_mud » จันทร์ เม.ย. 17, 2023 8:30 pm

สวัสดีค่ะ 

รบกวนสอบถามความเป็นไปได้สูตร ผงล้างหน้า สครับหน้าในตัว

โดยมีเม็ดสครับนวดเบาๆ เพื่อผลัดเซลผิว 

3-5 นาที

อยากให้เป็นการล้างหน้าที่ไม่แห้งตึง แต่ก็ขจัดความมันได้ด้วย เหมาะสำหรับผิวแห้ง รวมไปถึงผิวผสมค่ะ ไม่ถึงกับมันมากๆ 

1.Amino Powder Cleanser 68%

2.Appricot Scrub กลาง 10%

3.Powder to Coconut Oil cream base 10%

4.Colloidal Oatmeal 5%

5.Apple stemcell extract 3%

6.Rice Vitamin 2%

7.Natural Betaine 2%

8.ActiveRelease Salicylic Acid 1%

สอบถามนะคะ

1. ด้วยกับตัว ที่มีประสิทธิภาพมอบความชุ่มชื้นผิว ควรจะอยุ่ที่ผิวนานๆ (เช่นควรเปนเซรั่มครีมมากกว่า) ไม่แน่ใจว่าการนวดเบาๆวนๆ 3-5 นาที พอได้ไหมคะ มันจะกลายเป็นทำให้ การล้างหน้ายิ่งแห้งรึไม่คะ เพราะมีการใช้ฟอง amino..

2. powder to Coconut Oil เป็นสารตั้งต้นครีม จึงใส่เพื่อให้ผงล้างหน้า เกิดเป็นเนื้อครีมเล็กน้อย หลังจากวนๆในมือ ก่อนลงไปที่ใบหน้า

3. อยากได้น้ำนม จากผง oatmeal มันจะกลายเป็นนมๆ ไหมคะเวลาโดนน้ำ แล้ว 5% เยอะไปไหมคะ เพราะอยากได้เป็นตัวหลักค่ะ

4. Rice Vitamin ใส่แทนตัว แป้งข้าวโพดแบบนี้ได้ไหมคะ เอาไปลดความมัน

5.โดยรวมสูตรโอเคไหมคะ ในการใส่รวมกันแบบนี้ 

ขอบคุณค่ะ

rain_mud

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ผงล้างหน้า แบบนี้ได้ไหมคะ

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ค. 02, 2023 7:37 am

สวัสดีคะ

คิดว่าไม่เหมาะด้วยเหตุผลดังนี้คะ

1. Powder to Coconut Oil cream base จะต้องใช้เวลาอย่างน้อย 1นาที ร่วมกันการคนอย่างต่อเนื่อง จึงจะเกิดเนื้อครีมขึ้นได้ แปลว่า คงจะไม่สามารถเกิดเนื้อครีมได้บนผิวตอนใช้ เพราะไม่ได้มีการคนคะ

2. Apple Stem Cell Extract แนะนำให้ตัดออก เพราะไม่ทันออกฤทธิ์บนผิว ก็ถูกล้างออกแล้ว จะทำให้เสียเงินฟรีคะ

3. ActiveRelease Salicylic Acid ก็จะเป็นต้องใช้เวลาในการละลายน้ำ และออกฤทธิ์ ถ้าเวลาสั้นเกินไป ก็ไม่สามารถออกฤทธิ์ได้ดี คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง