ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดด

โพสต์โดย krittin123 » จันทร์ เม.ย. 03, 2023 5:27 pm

รบกวนช่วยตรวจสอบสัดส่วนสูตรและวิธีผสมครับ
ต้องการกันแดดเนื้อน้ำนม เบสซิลิโคน เกลี่ยง่าย เซ็ทตัวแห้งแมทสบายผิว เหมาะกับผิวมันและกันน้ำ
คาดหวังค่ากันแดด SPF 50 PA++++

[A] ผสมส่วนของซิลิโคน

Cyclotetrasiloxane __________________ 50.00%
Warp Cream Maker™ XL ____________ 5.00%

[B] ผสมส่วนของน้ำมัน (สารกันแดดละลายน้ำมัน)

ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE _______ 10.00%
DHHB ___________________________ 3.00%

ผสม [A]+[B] ให้เข้ากันดี

[C] ผสมส่วนของน้ำ+สารกันแดดละลายน้ำ

Water ___________________________ 20.00%
Magnesium Sulfate ________________ 1.00%
Preservative ______________________ 1.00%
Bisoctrizole ______________________10.00%

ค่อยๆเทส่วนน้ำ [C] ลงใน [A+B] ทีละนิด พร้อมกับปั่นด้วยความเร็วสูง

ไม่ทราบว่าสูตรนี้ผสมได้ผลลัพธ์ตามที่ต้องการไหมครับ
รบกวนขอคำแนะนำครับ

krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดด

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. เม.ย. 13, 2023 3:44 am

สวัสดีคะ

คิดว่าสามารถผสมได้คะ แต่ Bisoctrizole จะต้องแยกไปเติมในขั้นตอนสุดท้ายแทน ไม่สามารถละลายในส่วนน้ำได้ก่อน เพราะอาจจะทำให้ ระบบ emulsion มีปัญหาได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรกันแดด

โพสต์โดย krittin123 » อาทิตย์ เม.ย. 30, 2023 12:49 am

ลองผสมแล้วสำเร็จดีครับ ได้สัมผัสนุ่มลื่นตามที่ต้องการ
แต่ว่าเนื้อสูตรเหลวเหมือนน้ำ ถ้าอยากให้เนื้อข้นขึ้นเล็กน้อย ไม่ไหลง่ายเกินไป
ควรปรับสูตรอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ

krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง