ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการปรับค่า pH ในสูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการปรับค่า pH ในสูตรค่ะ

โพสต์โดย k.napuk0276 » เสาร์ ธ.ค. 17, 2022 11:35 am

มีคำถามเกี่ยวกับการปรับค่า pH ดังนี้ค่ะ 

1. การใส่ buffer เพื่อปรับ pH ผลิตภัณฑ์เเละอยากให้ pH ของผลิตภัณฑ์ Stable ต้องใส่ทั้งกรดเเละเกลือของกรดมั้ยคะ เช่น ใส่ทั้ง Citric Acid - Sodium citrate หรือ ใส่เเค่ Sodium Citate ตัวเดียว ถ้าใส่ทั้ง 2 ตัวอัตราส่วนประมาณเท่าไหร่คะ 

2.อยากทราบว่าถ้าผลิตภัณฑ์มี pH สุดท้าย ตามที่ต้องการเเล้ว เช่น pH 5.5 จำเป็นต้องใส่สาร buffer เช่น sodium citrate หรือ HEPES อีกมั้ยคะ ถ้าไม่อยากให้เวลาผ่านไปแล้ว pH ของผลิตภัณฑ์เปลี่ยนไปจากเดิม (หลุดออกจากช่วง pH 5.5 ไป)

3.การใส่  buffer ต้องใส่ในขั้นตอนไหนคะ เช่น ใส่ขั้นตอนสุดท้าย ใส่ขั้นตอนหลังเติม Active ฯลฯ

4. เครื่องสำอาง จำเป็นต้องใส่สาร buffer ทุกสูตรมั้ยคะ 

ขอบคุณค่ะ 

k.napuk0276

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการปรับค่า pH ในสูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 23, 2022 8:37 pm

สวัสดีคะ

เครื่องสำอางไม่จำเป็นต้องมีการปรับ ความเป็นกรด หรือ ด่าง เสมอไป คะ จำเป็นเฉพาะบางสูตร ที่มีเหตุผล ในการคุม ค่า pH

ตัวอย่างเช่น  ต้องคุมค่า pH เนื่องจากมีส่วนผสมบางรายการในสูตร จะมีความเสถียรเฉพาะในช่วง pH ที่กำหนด

การเปลี่ยนแปลงของค่า pH ของสูตร เมื่อเวลาผ่านไป โดยปกติจะเกิดจากการแตกตัวของส่วนผสมบางรายการในสูตร ซึ่งอาจจะทำให้ pH ต่ำลง หรือสูงขึ้น กรณีนี้ อาจจะพิจารณาปรับค่า pH เผื่อไว้ หรือมีการใช้ buffer มาช่วยคุมค่า pH

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง