ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องแก้ความเหนียวของ eyes resume เบสน้ำ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องแก้ความเหนียวของ eyes resume เบสน้ำ

โพสต์โดย sakul_wudangzhan » พุธ ธ.ค. 07, 2022 10:57 pm

สอบถามเรื่องแก้ความเหนียวและแห้งช้าของ eyes resume ดังนี้

1 .Energy-Blend™ (Caffeine+Adenosine+Vitamin B3) = 3%

2 .Yerba Santa Protein (Natural Silicone) = 1%

3. 4DHyaluronin = 4%

4. น้ำกลั่น = 69.3%

5. Pep®-Radiance (Nonapeptide-1) = 1%

6. Pep®-Eye (Acetyl Tetrapeptide-5  = 2.5% 

7. Dipeptide-2 (ACE Inhibitor, 1000ppm Solution)  = 2.5%

8. AHC-Pep™ (Acetyl Tripeptide-1) = 2.5% 

9. Grape Seed Extract (Proanthocyanidins) = 1% 

10. Ectoine (Ectoin, from Bio-fermentation) = 2% 

11. VersaMoist™ (PEG/​PPG-14/​7 Dimethyl Ether)  = 1% 

12. Dipropylene glycol = 3%

13. Dipropylene glycol Methyl Ether = 3%

14. WaterSoft™ = 3% 

15. EDTA = 0.2%

16. Alluntoin =0.3%

17. Mild Preserved Eco = 0.7% 

ทำออกมาแล้วยังเหนียวและแห้งช้า ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไข ต้องตัดหรือ ต้องเพิ่มเติมตัวไหนครับเพื่อให้ออกมา ไม่เหนียวและแห้งเร็ว รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

sakul_wudangzhan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องแก้ความเหนียวของ eyes resume เบสน้ำ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 11, 2022 7:58 pm

สวัสดีคะ

แนะนำปรับสูตรให้เป็น emulsion โดยใช้ Satin Cream Maker 1% ช่วยประสาน โดยให้มี silicone เช่น Cyclopentasiloxane 3-5% ในสูตร เพื่อช่วยปรับผิวสัมผัส

หรือกรณีไม่ต้องการให้เป็น emulsion ให้เติม SiliGel Aqua (Silicone Elastomer / Water Disperse) 2-3% ลงในสูตรแทน ได้คะ 

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องแก้ความเหนียวของ eyes resume เบสน้ำ

โพสต์โดย sakul_wudangzhan » อาทิตย์ ธ.ค. 11, 2022 10:00 pm

1. Cyclopentasiloxane ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเจ้าตัวนี้ไม่ละลายในน้ำนิครับ 

2.  SiliGel Aqua (Silicone Elastomer / Water Disperse)  จะทำให้เนื้อสูตรขาวขุ่น  คือในสูตรผมเป็นเบสน้ำและต้องการให้เป็นสีใส  ตัวนี้น่าจะไม่ตรงความต้องการ ไม่ทราบว่าถ้าผมยังยืนให้เนื้อเซรั่มเบสน้ำมีสีใสผมจะแก้ปัญหาได้อย่างไรครับ ซึ่งผมได้ปรับสูตรเป็นดังนี้ 

Energy-Blend™ (Caffeine+Adenosine+Vitamin B3) = 3%

Wrinkle-Fill™  = 1%

Yerba Santa Protein (Natural Silicone) 1%

4DHyaluronin = 2.5 %

Pro Polymer = 0.2%

น้ำกลั่น = 75.1%

Pep®-Radiance (Nonapeptide-1) = 1%

Pep®-Eye (Acetyl Tetrapeptide-5) = 2.5%

Dipeptide-2 (ACE Inhibitor, 1000ppm Solution =2.5%

AHC-Pep™ (Acetyl Tripeptide-1) = 3%

Grape Seed Extract (Proanthocyanidins)  =1%

Mild Preserved Eco = 0.7%

Ectoine (Ectoin, from Bio-fermentation) = 1%

Laurocapram (ชนิด Water Soluble) = 2%

Ethoxydiglycol = 3%

EDTA = 0.2%

Alluntoin =0.2%

รบกวนทางทีมงานอีกครั้ง ในเรื่องปัญหาของแห้งช้าความเหนียวด้วยครับ ว่าผมต้องปรับ ตัดและหรือเพิ่มสารตัวไหนครับ

sakul_wudangzhan

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 12, 2022 8:24 am

สวัสดีคะ

SiliGel Aqua จะทำให้ได้เนื้อขุ่นขาว คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง