ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทำสบู่CP ต้องการปรับค่าด่างลดลง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทำสบู่CP ต้องการปรับค่าด่างลดลง

โพสต์โดย pupupunim » ศุกร์ ต.ค. 28, 2022 7:27 pm

สวัสดีค่ะสอบถามเกี่ยวกับการทำสบู่ CP น้ำมันค่ะ

ต้องการทราบว่าเรามี สารตัวไหนที่ช่วยเพิ่มฟองในสบู่ก้อนได้ไหมคะและสารที่ช่วยปรับค่าลดความเป็นด่างลง สูตรสบู่ที่ทำ? ใช้น้ำมันแข็ง 50% หรือ 40% ค่ะที่เหลือคือน้ำมันอ่อน ถ้าต้องการเพิ่มฟองสบู่ก้อนขึ้นอีกมีสารตัวไหนที่ช่วยให้ฟองเพิ่มขึ้นไหมคะหรือสารที่ช่วยปรับค่าลดความเป็นด่างลงมาค่ะช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ขอบคุณคะ

pupupunim

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำสบู่CP ต้องการปรับค่าด่างลดลง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 06, 2022 8:01 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้กรดใดๆ เช่น Lactic Acid, glycolic acid ได้คะ แต่ สบู่ที่เป็นด่าง หากมีการปรับค่า pH ลดลงมา จะเกิดปัญหาว่าก้อนไม่แข็งคะ

ถ้าต้องการเพิ่มฟองให้มากขึ้น ทดสอบเติม Creamy Foamer 5% คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง