ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการเข้ากันของส่วนผสม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการเข้ากันของส่วนผสม

โพสต์โดย sol_falena » จันทร์ ต.ค. 17, 2022 12:58 am

สอบถามหน่อยครับ

1. มี base สำเร็จรูปตัวไหน ที่สามารถเติมตัว Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate) ลงไป 10% แล้วใช้งานได้เลยไหมครับ

กำลังสนใจเนื้อแบบ

Cica Sleeping Mask Base (compare to Laneige) 

Water Sleeping Mask Base (compare to Laneige)

Absolue Soft Cream Base (compare to Lancome)

เพราะผิวออกผสมถึงมันครับ

2. ต้องมีการเติมสารใดเพิ่มไหมครับ

หากอยากเพิ่มการนำพาควรใช้ Laurocapram (Oil Soluble) กับ 1,2-Hexanediol (Super-Purified, Odorless) ลงไปเพิ่มได้ไหมครับ

3. ถ้าเบสสำเร็จรูปไม่เหมาะสม

การใช้ Squalane (Olive) กับ Isododecane (Germany) มาผสมกับ Perfect-C™ (Ascorbyl Tetraisopalmitate) ปริมาณ 10%

จะทำมีความเหนอะนะมากไหมครับ (ใช้ในตอนเช้าและทาครีมกันแดดต่อจากทา Vitamin C)

รบกวนให้ความรู้หน่อยนะครับ

sol_falena

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการเข้ากันของส่วนผสม

โพสต์โดย sol_falena » จันทร์ ต.ค. 17, 2022 1:04 am

ขอสอบถามเพิ่มจากข้อ 3 หน่อยครับ

สามารถใช้  Isododecane เป็นเบสไปเลยได้ไหมครับ

ไม่แน่ใจว่าการที่สารระเหยไวจะทำให้ Vitamin C ดูดซึมได้ยากไหม

sol_falena

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สอบถามการเข้ากันของส่วนผสม

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 24, 2022 3:18 pm

สวัสดีคะ

1. สามารถเลือกใช้ได้ทั้ง 3เบส เลยคะ แล้วแต่ลักษณะเนื้อครีม ที่ชอบ คะ

2. สามารถเติมเพิ่มได้ในปริมาณที่เหมาะสมนะคะ (1-3%)

3. สามารถทำได้ ไม่ได้มีผลต่อการดูดซึม Vitamin C เข้าสู่ผิว คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง