ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

วิธีการทำละลาย TXC ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

วิธีการทำละลาย TXC ค่ะ

โพสต์โดย mukmanee_th » พุธ ส.ค. 24, 2022 10:10 pm

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามวิธีการลำละลาย TXC ค่ะ 

ซึ่งใช้ TXC 2% และ Butylene Glycol 6%  ช่วงที่อุณหภูมิ ประมาณ  60-70 องศา TXC ละลายจนใสเลยค่ะ แต่พออุณหภูมิเริ่มลด เนื้อเรื่มข้นหนืด และพอเติมส่วนประกอบอื่นเข้าไป เช่นน้ำ  เนื้อกลายเป็นสีขาวขุ่นและ TXC ไม่ละลาย ค่ะ 

จะต้องแก้ยังไงได้บ้างค่ะ  และเกิดจากอะไรหรอคะ 

mukmanee_th

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วิธีการทำละลาย TXC ค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 11, 2022 1:42 pm

สวัสดีคะ

หากนำมาผสมเข้ากับน้ำ จะต้องเป็นการประสานคะ เพราะ TXC ไม่สามารถละลายน้ำได้โดยตรง

การประสาน จะต้องประสานด้วยความร้อนด้วยคะ แนะนำทำเป็นสูตรที่อยู่ในรูปแบบครีม และใช้ cream maker ชนิดที่ต้องประสานด้วยความร้อน จะเหมาะที่สุดคะ

โครงสร้างสูตรประมาณนี้คะ

ส่วนน้ำ

Water ...%

Mild Preserved Eco (สารกันเสีย) 1%

ส่วนน้ำมัน

TXC ...%

Propylene Glycol ...%

Butter Cream Maker 3%

น้ำมันใดๆ เช่น Fractionated Coconut Oil 3-5%

อุ่นทั้ง 2 ส่วน และปั่นเข้าด้วยกัน ที่อุณหภูมิประมาณ 70-80องศา คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง