ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนปรับสูตรSalicylic gelให้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนปรับสูตรSalicylic gelให้หน่อยครับ

โพสต์โดย apiwat.taq » อังคาร ส.ค. 23, 2022 3:41 pm

A

water

Cellulose 0.6

Glycerine 5%

PG 3%

Salicylic Acid 2% (ธรรมดา)

glycolic acid 1%

Xanthan 0.1

Allantoin 1%

piroctone%

Oleanolic Acid 1%

preserve

หลังจากขึ้นเจลจากcellulose และXanthan 

ละลายsalicylic ในPG ให้ความร้อน อุณหาภูมิ40องศาจนใส

จากนันเติมละในเจล เจลขุ่นครับ วิธีแก้ควรทำอย่างไรครับ

หรือควรใช้ตัวไหนในการทำเจลsalicylic คับ

apiwat.taq

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนปรับสูตรSalicylic gelให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 04, 2022 8:16 pm

สวัสดีคะ

Salicylic Acid ชนิดธรรมดา จะไม่สามารถละลายในสูตรนี้ได้คะ ให้เลือกใช้เป็น Complex Salicylic Acid (Powder, Water-Soluble) แทนคะ

Piroctone Olamine , Oleanolic Acid จะมีปัญหาการละลายในสูตรนี้คะ กรุณาตรวจสอบคำแนะนำด้านการละลายสารทั้ง 2 ตัว ในหน้ารายละเอียดส่วนผสม คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง