ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

alternative solvent for minoxidil

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

alternative solvent for minoxidil

โพสต์โดย mamxxx » จันทร์ ส.ค. 22, 2022 12:26 pm

อยากหาตัวทำละลายทางเลือก สำหรับละลาย minoxidil ครับ ไม่ทราบว่าสารเหล่านี้สามารถใช้ทำละลายได้ไหมครับ และต้องใช้สัดส่วนเท่าไร
1. Double Glycerin (PEG/PPG/PolyButylene Glycol-8/5/3 Glycerin)

2.Propanediol (1,3-Propanediol)

เพราะสุดท้ายคือต้องการให้ความข้นหนืดน้อยมากๆ ครับ เนื่องจากจะทำเป็น clear solution ใส่ขวดสเปรย์สำหรับฉีดหนังศีรษะ ไม่อยากได้ feeling เหนียวเหนอะหนะหรือไม่สบายผิว แต่ก็อยากให้ moisturizer effect ด้วย (ไม่ทำให้หนังศีรษะหรือเส้นผมแห้งกระด้าง)

หรือแนะนำทำละลายด้วย Ethyl Alcohol ก่อน (สัดส่วนเท่าไร) แล้วค่อยมาใช้ตัว boost moisture ใส่เพิ่มทีหลัง?

mamxxx

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: alternative solvent for minoxidil

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 04, 2022 8:13 pm

สวัสดีคะ

การเลือกใช้ solvent มีผลต่อ skin penetration ด้วย

minoxidil ปัจจุบันที่นำไปผลิตยา จะใช้ Ethyl Alcohol, Propylene Glycol เป็นหลัก เข้าใจว่าน่าจะมีผลการวิจัยเกี่ยวกับ penetration ที่ค่อนข้างเยอะ

กรณีเลือกใช้ solvent อื่น

1. ทีมงานไม่สามารถแนะนำได้ว่า จะละลายได้หรือไม่ เนื่องจากไม่มีข้อมูล

2. กรณีผสมแล้วสามารถละลายได้ จะเป็นจะต้องทดสอบ penetration ด้วยคะ (เช่น franz-cell)

การใช้ Ethyl Alcohol / Propylene Glycol ในการละลาย ก็ไม่ได้แปลว่าจะไม่สามารถเติม moisture ลงใน solution ได้คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง