ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สามารถผสมได้ไหมคะ ไม่ใช้ cream maker ได้ไหมคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สามารถผสมได้ไหมคะ ไม่ใช้ cream maker ได้ไหมคะ

โพสต์โดย jutaratw » ศุกร์ ส.ค. 12, 2022 12:34 pm

สวัสดีค่ะ

ต้องการเซรั่มที่มีส่วนประกอบดังนี้ค่ะ

Squalane ,(olive).           10%

Madecassoside 90%.    1%

HydroAlgae.                     2%

Repair Activator.             10%

Saccharomyces lysate.  1%

Ectoine.                              2%

Argireline.                          10%

DMI.                                     3%

Xanthan Gum.                     1%

Probio-Protect.                    2%

DI Water.                                58%

ปริมาณน้ำมันมากเกินไปไหมคะถ้าไม่ใช้ cream maker

ขอบคุณมากค่ะ

jutaratw

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สามารถผสมได้ไหมคะ ไม่ใช้ cream maker ได้ไหมคะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 18, 2022 3:04 pm

สวัสดีคะ

ไม่ได้คะ น้ำมัน Squalane จะแยกชั้นคะ

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สามารถผสมได้ไหมคะ ไม่ใช้ cream maker ได้ไหมคะ

โพสต์โดย jutaratw » ศุกร์ ส.ค. 19, 2022 3:37 pm

ขอบคุณค่ะ 

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ถ้าใช้ LeciCream 

เป็นตัวประสานต้องนำ Squalane oil  ไปอุ่น (60°c) แล้วผสมกับ LeciCream 

จากนั้นรอจนอุณหภูมิลดลง (มีสารบางตัวที่ละลายในน้ำไม่ทนความร้อน) จึงนำส่วนผสมที่เป็นน้ำเติมลงไปปั่นให้เข้ากัน ถูกต้องไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

jutaratw

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 25, 2022 8:29 pm

สวัสดีคะ

ถ้าในสูตรใช้ Squalane ซึ่งเป็นน้ำมันเหลวอยู่แล้ว ไม่ต้องอุ่นคะ ปั่นให้เข้ากันได้เลยคะ

กรณีอุ่น เป็นเพราะ ส่วนผสมบางตัว ยังไม่ละลายกลายเป็นของเหลว จึงต้องนำไปอุ่น ในขั้นตอนการผสม

หรือการ emulsify (ประสาน) จะต้อง emulsify ที่อุณหภูมิสูง ซึ่งตรงนี้ขึ้นอยู่กับ ลักษณะ Emulsifier ที่เลือกใช้ กรณีใช้ LecithinGel สามารถประสานที่อุณหภูมิห้องได้เลยคะ ไม่ต้องอุ่นร้อน

Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง