ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนทีมงานวิเคราะห์สูตรเซรั่มครับ มีปัญหาารแยกชั้นของเซรั่ม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนทีมงานวิเคราะห์สูตรเซรั่มครับ มีปัญหาารแยกชั้นของเซรั่ม

โพสต์โดย thansook.jp » จันทร์ ส.ค. 01, 2022 10:45 pm

เรียนทีมงานครับ พอดีผมลองขึ้นเซรั่มตามสูตรด้านล่าง แล้วเกิดปัญหาเซรั่มแยกชั้นครับ จึงอยากรบกวนทีมงานช่วยวิเคราะห์และเพิ่มเติมการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

Aque 76.5%
Disodium EDTA 0.1%
Allantoin 0.1%
Tranexamic Acid 3%
Urea 3%
Alpha Arbutin (Switzerland) 2%
Sodium Lactate Plus 1%
Ethoxydiglycol 1%
Sodium PCA 1%
chlorphenesin / Phenoxyethanol (Microcare PHC eq.) 1%
Xanthan Gum 0.3%
SiliSolve™ (PEG-10 Dimethicone, Odorless) 1%
Cyclotetrasiloxane (OctamethylCyclotetrasiloxane) 10%
thansook.jp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนทีมงานวิเคราะห์สูตรเซรั่มครับ มีปัญหาารแยกชั้นของเซ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 03, 2022 8:07 pm

สวัสดีคะ

สอบถามขั้นตอนการผสมคะ ไม่ทราบ ตอนประสาน เติมส่วนน้ำ ลงในส่วนน้ำมัน(ซิลิโคน) หรือเติมส่วนน้ำมัน(ซิลิโคน) ลงในส่วนน้ำ คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนทีมงานวิเคราะห์สูตรเซรั่มครับ มีปัญหาารแยกชั้นของเซ

โพสต์โดย thansook.jp » พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2022 11:16 pm

นำตัวประสานเติมลงในซิลิโคนและผสมให้เข้ากัน จากนั้น นำส่วนของน้ำ ค่อยๆ เติมลงในส่วนของซิลิโคนครับและปั่นรวมกันครับ

thansook.jp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 17, 2022 8:00 pm

สวัสดีคะ

มาจาก Sodium Lactate Plus + Sodium PCA คะ

ให้ตัดออกก่อน เมื่อผสมเสร็จแล้ว ค่อยๆเติม 2 รายการนี้ แต่อาจจะไม่สามารถเติมได้ทั้งหมด ทั้ง 2 ตัว มีลักษณะเป็น electrolyte เมื่อมีปริมาณที่เกินกว่าที่สูตรจะรับได้ สูตรก็จะเกิดแยกชั้น คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง