ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรทีครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรทีครับ

โพสต์โดย visanu » ศุกร์ ก.ค. 22, 2022 11:02 am

ส่วนของน้ำ
Rosemary Water 46.55%
Ethyl Alcohol (99.9% , 200 Proof, Perfumer Grade) 4%
RoseShield™ (Rosa Roxburghii Fruit Extract) 3%
Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 0.7%
Vitamin B12 (Cyanocobalamin 1%) วิตามิน B12 5%
Troxerutin 1%
Dragon Blood Extract 5%
Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) 2%
20nm Silver Pure™ 1%
Oat Avenanthramides (Hydroxyphenyl Propamidobenzoic Acid) 0.5%
Pure-TECACentella Asiatica Extract (TECA 95%, CICA) 1%
Pep-Calm™ (Palmitoyl Tripeptide-8) 2%
Microneedle Sponge (Sponge Extract) 1%
Lime Basil & Mandarin (compare to Jo Malone) 0.3%
Sodium Hydroxide 0.6%
Pure-Rosmarinic™ (Rosemary Extract, Rosmarinic Acid 90%) 0.1%
Natural Bisabolol 1%
ActiveProtec™ OX 1%
RG3-Active™ (Red Ginseng Extract) 2%
Acetamide MEA 1%
Dipotassium Glycyrrhizate 1%
Butylene Glycol 5%
Pure-GlabridinLicorice Extract (Glabridin 90%) 0.05%
WhiteCumin™ (Tetrahydrodiferuloylmethane) 1%
Azulene (Sodium Guaiazulene Sulfonate) 0.2%
Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 0.5%

ส่วนของน้ำมัน
Pure-Baicalin™ (Scutellaria Baicalensis Root Extract) 0.5%
Olive Oil Water (Olive Oil PEG-7 Esters) 5%
Ezerwax™ 5%

คำถาม
1. ไม่แน่ใจว่า Ezerwax กับ Pure-Baicalin™ สามารถละลายใน Olive Oil PEG-7 Esters ได้มั้ยครับ
2. สูตรจะมีปัญหาในการประสานน้ำกับน้ำมันมั้ยครับ ถ้าใช้ Olive Oil PEG-7 Esters ประสานครับ
visanu

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรทีครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 03, 2022 1:13 pm

สวัสดีคะ

Olive Oil Water ไม่ถือเป็นส่วนของน้ำมันนะคะ ต้องผสมในส่วนของน้ำ เพราะละลายน้ำ คะ

สูตรนี้ยังไม่มีส่วนผสมที่ทำหน้าที่ประสานน้ำ-น้ำมัน นะคะ และมีความยากในการผสม คือ ในส่วนน้ำมันจำเป็นต้องใช้ความร้อน ในการอุ่นให้ละลาย แต่ในส่วนของน้ำ มีส่วนผสมบางรายการ ไม่สามารถโดนความร้อนได้ เช่น Pure-Rosmarinic Acid , RG3-Active™  และ Peptide ต่างๆ  ทำให้การประสานจะต้องประสาน ก่อนที่จะเติมส่วนผสมเหล่านี้ในสูตร คะ

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย visanu » พุธ ส.ค. 03, 2022 3:49 pm

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ถ้าไม่มี oil แต่เติม LecithinGel™ 2 % จะช่วยให้ ezerwax ละลายเข้ากับน้ำได้มั้ยครับ

visanu

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2022 1:13 pm

สวัสดีคะ

สามารถใช้ LecithinGel ทำการประสานน้ำ-น้ำมัน ในสูตรนี้ได้ นะคะ แต่จะต้องใช้ความร้อนช่วยอุ่น ให้ Ezerwax ละลาย คะ ประมาณ 60-70องศา คะ 

Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย visanu » พฤหัสฯ. ส.ค. 04, 2022 3:50 pm

ขอบคุณมากๆครับ

visanu

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง