ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามส่วนผสมของสูตรครับ จากสูตรเป็นครีมกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามส่วนผสมของสูตรครับ จากสูตรเป็นครีมกันแดด

โพสต์โดย weerapat.army » จันทร์ ก.ค. 04, 2022 3:04 pm

Silicone Gel (Ultra Clear) 48.7%
Silicone Blender 2%
SiliSolve™ (PEG-10 Dimethicone, Odorless) 1%
SPF Protect Ultra™ II 15%
Dimethicone (Light/100, Low-Odor) 2%
Cyclopentasiloxane (Low-Odor Cyclomethicone) 2%
Hair Silk 5%
Zinc Oxide 200nm EasyDisperse™ 3%
Titanium Dioxide 300nm Pigment (Non-Treated) 3%
Beige Iron Oxides EasyMix™ 1%
BB Micro Silk™ 1%
Mica Powder (20 Micron, Silane Coated) 15%
Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 1%
Fragrance 0.3%

จากสูตรเป็นครีมกันแดดสูตรที่ลองสร้างขึ้นมา พอลองผสมดูแล้วมีความมันมาก ทดสอบโดยการใช้กระดาษซับมันซับดู ไม่ทราบว่าจะมีวิธีแก้หรือปรับสูตรมั้ยครับ หรือต้องเพิ่มสารตัวไหนเข้าไปอีก
weerapat.army

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามส่วนผสมของสูตรครับ จากสูตรเป็นครีมกันแดด

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ค. 17, 2022 11:29 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีการใช้สารกันแดด SPF Protect Ultra™ II 15% ซึ่งเป็นน้ำมัน และอาจจะมีเนื้อที่เหนอะหนะ

แนะนำทดลองเติมส่วนผสมที่ช่วยซับความมัน เช่น MatteSilica 5XL™ (5 Micron, Max Oil Absorb) 2-3% มาช่วยซับความมันลงไปบ้างคะ หากไม่ต้องการลด SPF Protect Ultra™ II ลง
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามส่วนผสมของสูตรครับ จากสูตรเป็นครีมกันแดด

โพสต์โดย weerapat.army » พุธ ส.ค. 03, 2022 2:12 pm

จากสูตรเวลาทาหน้าแล้วไม่ติดหน้า ลูบแล้วหลุดออกมาเป็นขุยๆ เกิดจากอะไรครับ ต้องปรับตรงไหนได้บ้างครับ รบกวนทีมงานแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ส.ค. 03, 2022 8:58 pm

สวัสดีคะ

1. สูตรที่ทำการผสมจริง เป็นไปตามสูตรด้านบน ถูกต้องไหมคะ

2. สูตรไม่ได้มีน้ำเป็นส่วนผสมเลย ถูกต้องไหมคะ

3. ใช้เครื่องมือใด ในการปั่นให้เข้ากันคะ

staff

โพสต์โดย weerapat.army » พุธ ส.ค. 10, 2022 12:33 am

staff เขียน:

สวัสดีคะ

1. สูตรที่ทำการผสมจริง เป็นไปตามสูตรด้านบน ถูกต้องไหมคะ

2. สูตรไม่ได้มีน้ำเป็นส่วนผสมเลย ถูกต้องไหมคะ

3. ใช้เครื่องมือใด ในการปั่นให้เข้ากันคะ

1.ใช่ครับ
2.ถูกต้องครับ
3.เครื่องปั่นมือจับครับ

ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 18, 2022 2:22 pm

สวัสดีคะ

รบกวนขอภาพลักษณะหัวปั่นคะ

staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง