ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

วิธีเบล็น Essential Oil

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

วิธีเบล็น Essential Oil

โพสต์โดย k.sukanya.kh » อังคาร เม.ย. 19, 2022 3:41 am

สวัสดีค่ะ มาขอคำแนะนำ เราได้มีการเบล็น Essential Oil ด้วยตัวเอง โดยใช้ Pure Essential + jojobaoil ในอัตรา 1:1

อยากทราบคำแนะนำว่า เป็นอัตราที่เข้มข้นเกินไปมั้ยคะสำหรับทำเป็น Aroma Rollor ใช้แต้มตามจุดชีพจร หรือ แต้มจมูก ขมับ

หากเข้มข้นเกิน ห่วงเรื่องการระคายเคืองค่ะ
และหากเข้มข้นไป จะใช้เป็น Essential Oil 1 : Jojoba Oil 2 ได้มั้ยคะ

และ มีน้ำมันตัวอื่นแนะนำ หรือเหมาะสม กับการทำ Aroma Rollor มากกว่า Jojoba Oil มั้ยคะ
k.sukanya.kh

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: วิธีเบล็น Essential Oil

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 23, 2022 3:41 am

สวัสดีคะ

ไม่ได้มีอัตราตายตัว เพราะ Essential Oil แต่ละชนิด ใช้ในอัตราความเข้มข้นแตกต่างกันคะ

เช่นถ้าเป็นยาหม่องแบบน้ำ ก็จะใช้ Essential Oil สูงถึง 80-100% คะ

น้ำมันที่เลือก แนะนำเป็นน้ำมันที่เบาหน่อยคะ เพราะ Jojoba Oil ถือเป็นน้ำมันเนื้อหนัก

ตัวอย่างเช่น Fractionated Coconut Oil
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง