ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตร microemulsion cleaser

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตร microemulsion cleaser

โพสต์โดย cornucopia-7124 » อังคาร เม.ย. 19, 2022 2:07 am

ตามสูตร

ตัวอย่างสูตร Microemulsion Cleanser:

Oilsify 15 30%

น้ำมันใดๆ 50%

Water 10%

Butylene Glycol 10%

ตามสูตรนี้ สามารถใช้ oilfix s หรือ oilfix w ในการสร้างเนื้อเจลได้ใช่ไหมครับ ขอวิธีการผสม oilfix ลงใน microemulsion ด้วยครับ
cornucopia-7124

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตร microemulsion cleaser

โพสต์โดย cornucopia-7124 » อังคาร เม.ย. 19, 2022 4:24 am

การใช้: ใช้ได้ในผลิตภัณฑ์ Cleansing Oil ทุกชนิด

วิธีการผสม: ผสมในส่วนของน้ำมัน (oil-phase)

อัตราการใช้: 5-20% แนะนำ 10-15%

ลักษณะผลิตภัณฑ์: ของเหลวลักษณะกึ่งน้ำ-กึ่งน้ำมัน สีเหลืองอ่อน หากเก็บในที่เย็นจะข้นตัว

การละลาย: สามารถละลายในน้ำมัน (ควรเลือกน้ำมันชนิดไม่มีขั้ว) และน้ำ

การเก็บรักษา: เก็บในอุณหภูมิห้อง หลีกเลี่ยงความร้อน และแสงแดด อายุ 2ปี หากเก็บในที่เย็น จะข้นตัว ให้ทิ้งไว้ที่อุณหภูมิห้อง 30นาที ก่อนนำมาผสม

INCI Name: POE(20) Glyceryl Triisostearate

อยากสอบถามว่า น้ำมันชนิดไม่มีขั้วที่สามารถใช้ทำ microemulsion มีน้ำมันใดบ้างนอกจาก mineral oil, Isododecane

Re: สูตร microemulsion cleaser

โพสต์โดย staff » เสาร์ เม.ย. 23, 2022 4:00 am

สวัสดีคะ

ตามสูตรนี้ สามารถใช้ oilfix s หรือ oilfix w ในการสร้างเนื้อเจลได้ใช่ไหมครับ ขอวิธีการผสม oilfix ลงใน microemulsion ด้วยครับ

สาเหตุใดที่ต้องใช้ Oil Fix คะ

อยากสอบถามว่า น้ำมันชนิดไม่มีขั้วที่สามารถใช้ทำ microemulsion มีน้ำมันใดบ้างนอกจาก mineral oil, Isododecane

สามารถใช้น้ำมันมีขั้วร่วมได้คะ ให้ทดสอบทำการผสมและดูประสิทธิภาพการทำความสะอาดคะ การมีน้ำมันที่มีขั้วบ้าง จะช่วยในการทำความสะอาดได้ดีคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย cornucopia-7124 » พฤหัสฯ. เม.ย. 28, 2022 3:29 am

ตามสูตร microemulsion cleanser ตามด้านบน หากต้องการสร้างเป็นเนื้อเจล โดยไม่ใช้ความร้อน ต้องใช้สารสร้างเนื้อเจลตัวใดครับ

ขอบคุณครับ☺️

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ค. 25, 2022 10:41 am

สวัสดีคะ

แนะนำ Pro Polymer 0.5% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง