ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำเรื่องสูตรครีมค่ะ พอดีว่าพึ่งหีดทำค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำเรื่องสูตรครีมค่ะ พอดีว่าพึ่งหีดทำค่ะ

โพสต์โดย ben.chaicherdchoo06 » จันทร์ มี.ค. 21, 2022 1:36 pm

กำลังสนใจครีมที่ผสมใช้เองค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะว่าใช้ได้รึเปล่า ควรแก้ไขอะไรยังไงให้สูตรดีขึ้นกว่าเดิม พอดีว่าพึ่งหีดทำค่ะ ขอบคุณค่ะ
@@เซรั่มทาผิวหน้าเช้า-เย็น@@
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 5%
Vitamin E (Tocopheryl Acetate 20%)(Water-Soluble) (Alpha) 3%
Hyaluronic Acid (Japan) 1%
ActiveProtec™ UV (Water-Soluble) 2%
Sterile/Distilled water 89%
@@ครีมทาผิวหน้าเช้า-เย็น@@
Natural White Beeswax (USA, Melting 62C) 5%
Fractionated Coconut Oil 27%
Polysorbete 20 (Tween 20) 10&
VersaMoist™ (Peg/ppg-14/7 dimethyl ether) 3%
Sterile/Distilled Water 52%
Alpha Arbutus (China, Crystal Form) 2%
Z-White™ 1%
@@ครีมทาผิวกายเช้า-เย็น@@
Natural White Beeswax (USA, netting 62C) 5%
Fractionated Coconut Oil 30%
Polysorbete 20 (Tween 20) 10%
Double Glycerin 15%
Sterile/Distilled Water 100%
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) 15%
Vitamin E (Tocopheryl Acetate 20%)(Water-Soluble) (Alpha) 3%
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide, Switzerland) 8%
VersaMoist™ (Peg/ppg-14/7 dimethyl ether) 3%
Z-White™ 1%
Activated Resorcinol™ 1%
Kojic Acid Dipalmitate 3%
MSH White™ (Undecylenoyl phenylalanine) 2%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
ben.chaicherdchoo06

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำเรื่องสูตรครีมค่ะ พอดีว่าพึ่งหีดทำค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 28, 2022 11:27 pm

สวัสดีคะ

Vitamin C (L-ascorbic acid) ไม่มีความเสถียร เมื่อละลายอยู่ในน้ำคะ ในสูตรนี้ แนะนำให้เปลี่ยนเป็น Ethyl Ascorbic acid จะเสถียรกว่าคะ

สำหรับส่วนที่เป็นเนื้อครีม แนะนำเป็นเบสครีมสำเร็จรูป จะง่ายกว่า สำหรับมือใหม่ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง