ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Perfect-A™ (Hydroxypinacolone Retinoate, Liquid)

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Perfect-A™ (Hydroxypinacolone Retinoate, Liquid)

โพสต์โดย icejaraa » อาทิตย์ มี.ค. 20, 2022 9:36 pm

สำหรับคนที่ไม่เคยใช้วิตเอมาก่อน Perfect-A™ (Hydroxypinacolone Retinoate, Liquid) หน้าเว็บแจ้งข้อมูลว่า "ระคายเคืองผิวต่ำกว่า Retinol" แต่ก็ยังสามารถระคายได้อยู่ไหมคะ สิวใต้ผิวจะผุดขึ้นมาไหมคะ (กลัวหน้าเห่อสิวบุกเหมือน Retinol ค่ะ)

- สามารถทาทั้งเช้าเย็นได้เลยไหมคะ

- ในสารสกัด Oryzanol-Active™ (Gamma Oryzanol from Rice, Water Soluble) มี PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ผสมอยู่เยอะไหมคะ จะสามารถกระตุ้นคนที่เป็น fungle acne ไหมคะ

ขอบคุณค่า
icejaraa

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 17 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Perfect-A™ (Hydroxypinacolone Retinoate, Liquid)

โพสต์โดย krittin123 » จันทร์ มี.ค. 21, 2022 10:44 pm

ช่วยตอบจากประสบการณ์นะครับ ถูกผิดยังไง staff มาแก้ไขหรือเสริมได้นะครับ

การระคายเคืองขึ้นอยู่กับผิวแต่ละบุคคลและความเข้มข้นครับ ต้องทดลองดูครับ อาจเริ่มใช้จาก % น้อยๆ ไปจนถึงตามอัตราที่แนะนำก่อน

จากที่ผมใช้ Tretinoin มาหลายปี ช่วงแรกสิวผุดเยอะก็จริงแต่ใช้ต่อเนื่องแล้วสภาพผิวโดยรวมดีขึ้นกว่าก่อนใช้มากๆ คุ้มกับการยอมสิวเห่อครับ จะได้เคลียร์ผิวให้เรียบเนียนจากใต้ผิวเลย

กลุ่มวิตามินเอแนะนำทาแค่ช่วงกลางคืนจะดีกว่าครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: stafficejaraa
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

Re: Perfect-A™ (Hydroxypinacolone Retinoate, Liquid)

โพสต์โดย staff » จันทร์ มี.ค. 28, 2022 11:36 pm

สวัสดีคะ

- ในสารสกัด Oryzanol-Active™ (Gamma Oryzanol from Rice, Water Soluble) มี PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ผสมอยู่เยอะไหมคะ จะสามารถกระตุ้นคนที่เป็น fungle acne ไหมคะ

สูงคะ เพราะต้องทำหน้าที่ละลาย Gamma Oryzanol ให้เข้ากับน้ำและใส คะ หากกังวล ให้เลี่ยงใช้ Antioxidant อื่นๆ ที่สามารถละลายน้ำได้โดยตรง แทนคะ

อื่นๆยืนยันตัวที่คุณ krittin แนะนำคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง