ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการละลายครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการละลายครับ

โพสต์โดย niew_panas » พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2022 10:51 am

1. Wild Yam Extract สามารถละลายใน Cerasoft ได้มั้ยครับ
2. Ethoxydiglycol 1% สามารถละลาย Phytosphingosine 0.1% ได้มั้ยครับ
3. Centella Asiatica Extract TECA สามารถละลายใน Ethoxydiglycol ได้มั้ยครับ
ถ้าละลายได้จะต้องใช้ Ethoxydiglycol เป็นกี่เท่าของ TECA ครับ
4. จะต้องใช้ Ultra Solve HPS กี่%ในการละลาย Centella Asiatica Extract TECA 0.5%
ครับ
niew_panas

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการละลายครับ

โพสต์โดย niew_panas » พฤหัสฯ. ก.พ. 10, 2022 10:58 am

5. ถ้าใช้ TECA 0.5% ในสูตรโดยปั่นให้กระจายในเนื้อสูตรโดยที่ไม่ใช้ตัวทำละลาย
อะไรเลยจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ
niew_panas

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2022 1:40 pm

สวัสดีคะ

1. สามารถละลายได้ แต่ต้องทำการทดสอบว่าอัตราเท่าไหร่ รวมถึงอาจจำเป็นต้องใช้อุณหภูมิร่วมด้วยคะ

2. ไม่ได้คะ

3. TECA ไม่ละลายนะคะ จะเป็นการกระจาย ถูกต้องแล้วคะ ให้ปั่นให้กระจายทั่วสูตร คะ

4. อาจมีความเป็นไปได้นะคะ แต่ TECA เอง ทางผู้ผลิตแจ้งข้อมูลการทดสอบไว้ชัดเจน ว่าเวลาใช้งาน ให้ปั่นกระจายตัวในสูตร เพียงพอแล้ว ในการออกฤทธิ์ จึงไม่น่าจะจำเป็นต้องละลายจนใส (อย่างไรก็ตาม ไม่ได้แปลว่า การละลายจนใส จะไม่ได้ทำให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น อันนี้ต้องทดสอบคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย niew_panas » พฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2022 5:03 pm

ขอสอบถามอีก2ข้อครับ
1.เรื่องการทดสอบ Cerasoft ละลาย Wild Yam นี่ต้องทดสอบเอง ทางโรงงานไม่มีรับทดสอบใช่มั้ยครับ
2.ใช้ Cerasoft ละลาย Phytosphingosine แทนได้มั้ยครับ ถ้าได้ควรจะใช้ Cerasoft กี่% ละลาย Phytosphingosine 0.1% ครับ
niew_panas

โพสต์โดย niew_panas » พฤหัสฯ. ก.พ. 17, 2022 5:36 pm

3.ถ้าใช้ Ethoxydiglycol 2% อุ่นละลาย Phytosphingosine 0.1% พอที่จะทำให้ Phytosphingosine ออกฤทธิ์ได้มั้ยครับหรือไม่ได้เลยครับ
niew_panas

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.พ. 27, 2022 10:23 am

สวัสดีคะ

1.เรื่องการทดสอบ Cerasoft ละลาย Wild Yam นี่ต้องทดสอบเอง ทางโรงงานไม่มีรับทดสอบใช่มั้ยครับ

บริษัทมีรับบริการงานแลปวิเคราะห์เหล่านี้ แต่ค่าใช้จ่ายอาจไม่คุ้ม โดยทั่วไป ค่าแลปวันละ 10,000บาท ซึ่งงานลักษณะนี้ อาจใช้ระยะเวลา 0.5-1.0วัน

3.ถ้าใช้ Ethoxydiglycol 2% อุ่นละลาย Phytosphingosine 0.1% พอที่จะทำให้ Phytosphingosine ออกฤทธิ์ได้มั้ยครับหรือไม่ได้เลยครับ

ไม่ใช่สารทุกตัวที่จะต้องละลายใส จึงจะออกฤทธิ์ได้ Phytosphingosine ให้ปั่นกระจายในสูตรครีมในอุณหภูมิ 70-80องศา ก็ทำงานได้แล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง