ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามปริมาณการใช้ alcohol ในการละลายส่วนผสมตามนี้ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามปริมาณการใช้ alcohol ในการละลายส่วนผสมตามนี้ครับ

โพสต์โดย akk37 » อาทิตย์ ม.ค. 23, 2022 10:29 pm

ต้องการผสม
Pure-Melatonin 3%
Phytosphingosine 0.5%
Ferulic Acid 1%
Glycyrrhetinic Acid 2%
WhiteCumin™ 0.2%
น้ำหอม 0.5%

พอดีผมเห็นในหน้าของวัตถุดิบ สามารถใช้ Ethyl Alcohol ในการละลายได้
แต่ไม่ได้มีข้อมูลแจ้งเรื่องอัตราส่วน เลยอยากได้ข้อมูลเพิ่มครับ
(ผมจะนำส่วนผสมในส่วนนี้ไปผสมกับส่วนผสมที่เป็นส่วนของน่ำในสูตรอีกทีครับ ไม่อยากให้สูตรมีน้ำมัน และไม่อยากใช้ Emulsifier ครับ)

ขอบคุณครับ
akk37

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามปริมาณการใช้ alcohol ในการละลายส่วนผสมตามนี้ครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 07, 2022 11:33 pm

สวัสดีคะ

ไม่สามารถทำได้คะ แม้ว่าละลายใน alcohol จนใสแล้ว หากไปเติมลงในน้ำ ก็จะกลายเป็นตกตะกอน เพราะส่วนผสมต่างๆเหล่านี้ ไม่สามารถละลายในน้ำได้ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง